1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

vừa đau vừa buon...hichic gặp thuốc kháng sinh giả -có cách nào phát hiện thuốc giả ko ạh!!!

Chủ đề trong 'Sức khoẻ - Y tế' bởi tiengcoitau, 20/02/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. tiengcoitau

tiengcoitau Thành viên mới

vừa đau vừa buon...hichic gặp thuốc kháng sinh giả -có cách nào phát hiện thuốc giả ko ạh!!!

đợt 26 Tết vừa rồi mình về quê ( ở Hà Nam) thì bị viêm họng , có triệu chứng đau họng, buốt óc nhức đầu khi đứng lên ngồi xuống, hơi sốt nữa. Không chịu nổi 27 mình nhờ người nhà đi mua thuốc kháng sinh, loại Cephalexin của CP Dược TW Medipharco ( ko biết có cái nhà thuốc này ko nữa ) , mình vớ lấy uống luôn mong khỏi bệnh sớm còn đón Tết ..

thế mà ngày 4 viên đều đặn, mình vần đều đặn hàng đêm sốt li bì, ngày thì chỉ gặp cơn gió Xuân là ho dữ dội, vài phút lại ho, mình tưởng ko chịu nổi vì chỉ đứng lên thôi óc đã đau buốt, người lờ đờ hichic ....

nói đến đây là thấy hận cái bọn làm thuốc rởm, cái bọn bán thuốc rởm...sao họ lại đang tâm làm thuốc rởm để bán cho người bệnh, mình là người lớn còn có sức đề kháng nên chưa đến nỗi nhập viện sau 5 ngày điều trị thuốc mà ko có tác dụng. Nhưng còn trẻ em quê mình toàn chỉ vài tháng tuổi, lớn thì cũng chỉ 3 năm tuổi thôi, các em các cháu nhà mình bị viêm họng cũng toàn dùng thuốc ấy, mà có em bị bệnh ho vài tháng rồi ko khỏi, trước sau gì mà tiếp tục bị dùng thuốc ấy thì cũng sẽ bị xoang cả đời mất thôi

mình khẳng định thuốc ấy rởm vì khi lên HN dùng thuốc ấy mình cảm thấy ko ổn : tại sao nước tỉêu ko có mùi kháng sinh như những lần trước , tại sao dùng mà ko thấy đỡ dù chỉ một chút xíu.

mình ra hiệu thuốc gần nhà mua thuốc mới, dùng chưa hết nửa ngày đã hết sốt, các triệu chứng ho và đau họng đều giảm rõ rệt, mà lại là loại kháng sinh nhẹ hơn cơ chứ. Mình đưa vỉ thuốc rởm ấy cho dược sĩ, cô ấy nói đây là loại thuốc kém chất lượng, hạn dùng và sêri dập nổi trên vỉ con nhộng ko sắc nét...và còn nói đây là loại thuốc phổ biến ở quê, vì giá nhập rẻ hơn..vv...

mình cảm thấy vừa tức vừa buồn, sức khoẻ của bao nhiêu người dân Việt Nam ở các vùng quê và miền núi đc chăm sóc như vậy sao, sao họ lại thiệt thòi như vậy ?????

hiện nay mình đang định đi kiểm nghiệm thuốc tại trung tâm kiểm nghiệm thuốc ( hình như trên Hai Bà Trưng) có bạn nào biết rõ chỉ cho mình đc ko?? mình cũng đã gọi về quê nói cả nhà và những người thân quen đừng dùng thuốc mua ở đó nữa , nhưng đó chỉ là biện pháp tạm thời, mình ko biết phải làm sao nữa để họ ko bán thuốc gỉa nữa!! mình ko biết có tổ chức nào quan tâm đến vấn đề thuốc như vậy ko ( chẳng hạn như tổ chức phi chinh phủ NGO nào đó, hay là WHO) họ có care ko??
  2. MrKien_Trung

MrKien_Trung Thành viên mới

Viêm họng mà ác uống Cephalexin lại là cephalexin của Nội thì không khỏi là điều dễ hiểu mà.........................
    Cái đó không phải là do Thuốc giả mà bạn không iết cách dùng thuốc ạn ạ................. Bạn thử mua loại thuốc kháng sinh mạnh hơn hay thậm chí thuốc kháng sinh thông thường của Ngoại thì sẽ khỏi ngay thôi...........
  3. tiengcoitau

ồh! nhưng tại sao mình uống thuốc kháng sinh loại đó của Nội mua trên HN thì lại hết sốt và đau họng, bây giờ chỉ ho nhẹ thôi!
    mình đang uống tiếp KS cho hết liều và kết hợp thuốc trị ho nữa, mình vẫn tin đó là thuốc giả!! vì nếu là thuốc thật ít ra mình cũng phải chuyển biến chút ít sau khi uống chứ, đàng này sốt li bì và đau họng lắm(lúc uống thuốc kia liền 2 ngày ấy)
    thế nên mình mới muốn mang đến trung tâm kiểm nghiệm để chắc chắn hơn về suy nghĩ của mình!
  4. MrKien_Trung

MrKien_Trung Thành viên mới

Oài, 2 ngày thì làm sao hết bệnh... Nếu cậu lên HN vẫn dùng thuốc Cephalexin mà khỏi thì chắc cậu ở quê dùng cũng khỏi... Thông thường viêm họng nếu hết triệu chứng ít nhất mất 4-5 ngày... Một đợt điều trị thông thường 7 ngày mà Bro ơi,......
    Cephalexin là kháng sinh Cephalosporin thế hệ thứ 1, nên tác dụng mạnh nhất đối với chủng Gram (+) thôi, nên tác dụng tốt nhất trong các nhiễm khuẩn da, mô mềm... Tác dụng trong chuyên khoa tai mũi họng thì hơi bị hạn chế vì thuốc này hầu như bị kháng hết roiài..........
  5. tiengcoitau

cám ơn bro Kiêntrung, bác nhiệt tình quá!
    tình hình là tôi đã nghe lời khuyên của bác, mua thuốc kháng sinh ngoại về uống (thuốc Gatifloxacin của Indian), uống thì thấy đỡ luôn cả ho lẫn đau họng, nhưng mà thuốc nặng đô quá.
    uống có một viên thôi đã thấy mệt rã rời, đầu quay quay, chả thiết ăn gì, nhờ bác y sĩ gần nhà truyền cho chai đạm hoa quả, bây giờ tôi đã đỡ nhiều rồi.
    bác y sĩ cũng xem luôn và phát biểu tôi bị ho dị ứng, cho uống thuốc chống dị ứng và kích thích, đến nay tôi khỏi ho đêm rồi. Khiếp mấy hôm trước đêm nào cũng ho 1 tiếng liền. Sợ cái bênh nay thật, ngày trước đọc bài bệnh dị ứng phấn hoa ở Tây, chắc cũng gần giống cái bệnh của tôi, cứ gặp gió, ăn uống gì chạm vào họng là ho rũ rượi.
    với lại bác y sĩ ấy cũng mở viên KS giả ấy rồi, bột của nó viên lại như bột sắn ấy, ko mịn màng như thuốc thật đâu, mà cũng ko có mùi KS luôn. Chắc cũng do tôi dùng ko đúng thuốc ( do ko kêt hợp KS và thuốc chống ho dị ứng va kích thích) nên bệnh lâu khỏi.
    một lần nữa cảm ơn bác trung kiên nhiều hé
  6. mykoyan

mykoyan Thành viên mới

"Đạm hoa quả" là loại đạm gì vậy bác?
    Nếu có thể được, bác cho tôi biết tên của nó (tên thương mại), thí dụ như Cavaplasma, Alversin, Moriamine, Polyamine... chẳng hạn.
    Cảm ơn bác trước.
  7. tiengcoitau

tên cái chai là Vitamin complex injection 500ml
    nhà sản xuất là: WUHAN GRAND PHARMACEUTICAL GROUP CO,LTD ===> của Đức
    nhà nhập khẩu:công ty dp trung ương 2
    tôi truyền em này hết 80K nhưg mà thích lắm, người khoẻ ra mà ko thấy sụt cân sau khi ốmdạy.