1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Vừa tẩy mụn, sẹo có nguy cơ lõm, làm thế nào để liền sẹo?

Chủ đề trong 'Làm đẹp' bởi haijingg, 01/07/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. haijingg

haijingg Thành viên mới

Vừa tẩy mụn, sẹo có nguy cơ lõm, làm thế nào để liền sẹo?

Híc híc, tớ vừa a dua đi tẩy mấy cái mụn ruồi ngay trên mặt, bi h sẹo dã lên da non và hơi khô lại rồi, nhưng lại có vẻ lõm xuống mới chết chứ. Hôm trước khô thành bẩng ở trên rồi, tớ bôi Contratubex nó lại rụng cái bẩng đó ra, bi h lại thấy lên da non và hơi lõm.

Có bác nào có kinh nghiệm gì về vụ này không, chỉ cho tớ với.

Hiện giờ tớ đang bôi Teta và nước cồn I Ốt j đó để sát khuẩn.

Nó mà làm sao thì tớ tiêu mất
  2. cutiecupie

cutiecupie Thành viên mới

bạn tớ nó cũng đi tẩy laze nốt ruồi, ban đầu có lõm xuống nhưng hình như 1 thời gian sau là nó lại lồi lên đó, giờ tớ thấy nó lại xinh xắn rùi:)
    mà giờ người ta ko bôi cồn i ốt đâu bạn à, ko tốt cho da, người ta dùng dung dịch Betadine (của Pháp) hay Povidine (của vn) để bôi sát khuẩn, cái này sát khuẩn rất tốt mà, có thể nó có màu đỏ nên bạn tưởng là cồn i ốt đó
    bạn yên tâm nhé
  3. haijingg

haijingg Thành viên mới

Cảm ơn Cuti nhiều ná.
    Nhưng tớ đang mún hỏi là bây h tình tr ạng của tớ như thế, thì tớ nên làm thế nào để hiệu quả nhất? Như là bôi Contratubex hay chỉ tiếp tục dùng dung dịch sát khuẩn thôi?
    Vì tớ có cảm giác là bôi Povidine thì nó còn lồi lên một tẹo chứ dùng Contra thì nó cứ như khoét sâu xuống í.
  4. cutiecupie

cutiecupie Thành viên mới

cái povidine là thuốc sát trùng, có tác dụng rất tốt đối với vết thương hở, nếu sẹo của bạn ko bị hở thì cũng thôi ko cần dùng nữa nha
    còn cái contractube thì bôi cũng đc nhưng nó vẫn sẽ còn mờ mờ chứ ko hết hẳn đâu
    về phần tớ thì tớ khuyên bạn nên bôi kem nghệ ý, bạn ra hiệu thuốc mua 1 tuýp kem nghệ Thái Dương, bôi vào đỡ sẹo, mà vết sẹo sau khi liền lại nó trở nên bthg, gần với màu da hơn, chứ bôi contractube tớ thấy vẫn bị rõ màu sẹo, mặc dù có thể da đã liền rùi ý
    tuy nhiên dù dùng cái gì thì cũng phải 1 thời gian kha khá nhé, tớ thấy bạn tớ ko đỡ ngay đâu bạn à, nhất là sau khi tẩy laze ý
    chú thích là nốt ruồi bạn tớ to = 3 cái đầu tăm chụm lại, khi tẩy xong nó lõm 1 chút, vết to gần = đầu đũa ăn, mấy nốt cơ, nhưng mà giờ thì ngon lành hết rùi ý, chúc bạn mau lành sẹo nha
  5. asagi_rio711

asagi_rio711 Thành viên mới

em nghĩ chị nên ăn nhìu rau muống đồ nếp cho sẹo lồi lên
  6. kangnam

kangnam Thành viên mới

Mình cũng tẩy 2 cái mụt ruồi ở cằm này.Ban đầu nó lõm nhưng sau thì cũng lồi lên một chút.
    Bạn cứ cố gắng bôi contraxtube đi.Thuốc này tốt đấy!
  7. haijingg

haijingg Thành viên mới

Hu hu, cảm ơn cả nhà nhiều lắm. Tớ cũng thấy yên tâm phần nào/
    Đọc hướng dẫn của COntra thì mình hiểu là nó chuyên trị sẹo lồi, nhưng cái sẹo của mình nó hơi lõm cơ. Tớ dùng một ít thì thấy nó làm mềm cái mảng cứng trên sẹo nên có vẻ như càng lõm hơn.
    Nếu dùng Contra thì bao giờ dùng là hợp lý, khi nó vừa lên da non hay cái mảng cứng đã khô cong?
    Trong đơn thuốc Bác sỹ ghi tuyệt đối kô được dùng nghệ (chắc khi vết thương hở mà dùng nghê thì da non sẽ mang màu nghệ luôn).
    Tớ chỉ hơi nghe nói chứ chưa có thông tin gì về kem nghệ cả. Tác dụng và cách dùng cụ thể thế nào nhỉ?
    Chỉ tại cái tội bon chen đua đòi thôi