1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Vùng cao - 1 góc cuộc sống của tôi.

Chủ đề trong 'Nghệ thuật Nhiếp ảnh' bởi dep_tong_quai_hong, 03/06/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. dep_tong_quai_hong

dep_tong_quai_hong Thành viên rất tích cực

Vùng cao - 1 góc cuộc sống của tôi.

Tôi chỉ muốn tìm 1 nơi gọn gàng để lưu giữ lại những gì tôi đã có được tại nơi tôi yêu thương.

1, Trẻ con vùng cao:

Những đứa trẻ tại chợ phiên Cốc Ly, xã Cốc Ly, huyện Bắc Hà, tỉnh Lào Cai.

Khu chợ với những ngưòi phụ nữ chất phác, lành tính và thân thiện:

Được dep_tong_quai_hong sửa chữa / chuyển vào 22:16 ngày 03/06/2008

Được dep_tong_quai_hong sửa chữa / chuyển vào 16:12 ngày 04/06/2008
  2. dep_tong_quai_hong

Người chị bán xôi với nụ cười thân thiện:
    Với ánh màu của cuộc sống:
    Xôi đều được nhuộm bởi lá cây rừng.
  3. ovuong

ovuong Thành viên mới

KHông xét đến tính nghệ thuật thì ảnh của bạn có tính thời sự cao đấy, miêu rả rất thật cuộc sống của đồng bào dân tộc vùng cao, rất ấn tượng và đặc trưng. Nhưng giá như bạn chọn góc chụp khác đi một chút có lẽ ảnh sẽ tuyệt hơn. VD cái thứ nhất có mấy cái chân của người phụ nữ và cái em bé đằng sau làm loãng chủ đề là em bé trung tâm của bạn, và ảnh sẽ không được tốt lắm, và hình thứ 4 thì hơi bị mờ bạn ạ, hình thứ 6 tự nhiên có cái cây cắt đôi hình và lại nằm ngay trước mặt người phụ nữ như thế nữa...dùng PS cắt nó đi bạn.Người phụ nữ với con ngựa ấy, nếu bạn chuịp lúc con ngựa nó ngẩng lên chắc sẽ tốt hơn...
    Mình có mấy điều như thế thôi, mong được xem nhiều ảnh của bạn hơn nữa...
  4. dep_tong_quai_hong

Hi ovuong,
    Cảm ơn bạn rất nhiều vì những lời đóng góp cho ảnh của tớ. Quả thực tớ chụp ảnh không vì nghệ thuật nhiều lắm vì tớ chưa tìm hiểu và học hỏi cách chụp ảnh nên ảnh nhiều lúc hơi ngô nghê. Nhưng cái mục đích chụp ảnh của tớ, đúng như ấy nói, nó cố tình mang tính miêu tả mà thôi. Các bác dân tộc, các em dân tộc, họ sinh hoạt thế nào, họ ra làm sao, tớ muốn ghi tất cả lại theo đúng cái hiện thực chứ tớ không dám cố gắng chớp lấy những khoảnh khắc khác biệt của họ. Hiểu ý tớ không?
    Lắm lúc cũng muốn tập trung vào cái này cái nọ, dưng vì tình trạng máy không cho phép nên đành phải chấp nhận.
    Cảm ơn bạn lần nữa nhé?
    Thục Anh
  5. dep_tong_quai_hong

Tiếp nhé?
    Hết phụ nữ và trẻ con rồi, sang đàn ông nào.
    Các bác dân tộc mình nghèo và còn khốn khó. Đôi người đi chợ với manh áo rách thế này. Vẫn tươi cười và vui vẻ, không quan tâm mình và người khác khác nhau thế nào.
    Phiên chợ, cũng là ngày mọi người tranh thủ ăn quà vặt. Sản phẩm ngày hôm nay là dưa chuột :D.
    Dưa chuột của các bác rất rất to. Ăn không ngọt, hơi chua, vị mát. Kiểu ăn như sau ...
    Bắt tay nhau, dền dứ thế này tức là đã có em ma men trong người rồi đấy. Cứ thế, cứ bắt, cứ lắc cho tới bao giờ cạn lời, cạn sức mới thôi.
    Và điều cuối cùng gặp được ở chợ, thú vị lắm, 1 con cú nhỏ còn sống được các bác rao bán với giá 20k. Biết thế mua về để làm cú gửi thư giống HP (thằng em trách là thế)
  6. dep_tong_quai_hong

1/6 - Tết của Thiếu nhi
    Phân hiệu Cốc Rế - phân hiệu xa nhất của vùng dự án, và cũng là phân hiệu đường đi khó nhất. Thấy các anh chị tiền bối nói hồi trước đường vào đây là đường núi dựng đứng, phải dùng dây thừng và đuôi ngựa kéo lên mới lên tới nơi. Bây giờ oto vào gần tới nơi, chỉ phải đi bộ thêm 15'' nữa là tới thôn. Vất vả khi trời mưa, rất vất vả và cùng cực cho các bác ở đây.
    Thôn Cốc Rế, 9 hộ, xa xôi.
    Cổng chào của thôn:
    Là thôn xa nên phong cảnh còn rất hoang sơ. Rất tiếc là đi xe mệt, xóc nên chả chụp được cảnh nào cận cả. Hẹn Cốc Rế 1 ngày xe máy, sẽ tử tế hơn. Tạm vài cái lúc nắng tắt. Đẹp lắm.
    Đã tới điểm trường PHân hiệu Cốc Rế, xã Bản Mế, huyện Si Ma Cai, tỉnh Lào Cai. Kỉ niệm nào.
    Ngôi trường do tổ chức hỗ trợ xây dựng, bây giờ chỉ còn là 1 đống hoang phế do thời tiết. Đợt lốc vừa rồi làm tung tóe lên thế này đây. Sẽ phải mất công làm lại gần như từ đầu.
    Trời trong veo và sáng bừng cả khoảng lớn ở dãy phòng học. Trống huơ trống hoác, tờ thời gian biểu vẫn còn nhỉ? ...
    Có lẽ sẽ có rất nhiều người ghen tị với "môi trường" làm việc thế này. Cực kì thiên nhiên và giản dị.
    1 vài cảnh chụp được trên đường vào phân hiệu.
    Trẻ con, vẫn là những đứa trẻ con nghèo khó và hồn nhiên, cùng cực mà yêu đời:
    1 cái vũng, 2 đứa trẻ, 2 con trâu, tắm và vùng vẫy ...
    "Đại gia" đây nhé? 1 em gái, 1 bầy trâu, sung sướng mà.
    Chị (hay em nhỉ?) Sương, hội phụ nữ xã và thằng ku con. 2 mẹ con yêu lắm :-*
    Rồi tự sướng với chính mình, với cái phong cảnh nơi này.
    19:30 tối, sau khi oánh chén bữa tối trong 1 cái nồi như món cám lợn gồm 4 gói mì tôm, 2 quả cà chua, 5 quả trứng trần với anh lái xe và 1 người cộng sự. Lên đường ngược sang xã Sín Chéng tham gia 1/6 với các cháu nơi đây.
    Trẻ con này, hồn nhiên vô đối. Cô bon chen ngồi thì còn được, chứ mà nằm thế này thì cô chịu rồi.
    Trong lúc chờ tổ chức ...
    Phụ huynh đưa những đứa bé năm nay vào lớp 1 ra tham gia sinh hoạt. Các bác rất rất nhiệt tình, yêu các bác lắm.
    Rồi hồn nhiên tham gia những trò chơi nhóm, đơn giản mà vui. Tối tăm vô cùng khi cả sân trường chỉ có 1 cái bóng đèn 100w dưng mập mờ hơn cả đèn pin :(
    "Nào, chúng ta cùng chơi Hoa nở hoa tàn... "
    Cái nhìn này đau đáu, nhỉ?
    Lại là tớ, chỉ biết đứng nhìn thôi. Tối tăm quá. Làm sao có điện để sáng hơn được nhỉ?
    Thương bọn trẻ con vùng cao. Khó khăn và đôi khi là cùng cực, nhưng với chúng, chỉ mấy cái kẹo thôi cũng là cả cuộc đời rồi. Ngẫm lại và nhìn lại, thấy sao trẻ con ở HN sung sướng thế? Cái cảnh tự khoanh tay mà chào người lớn bây giờ hiếm hoi quá rồi. Không như trên vùng cao, các cháu nhìn thấy là tự động khoanh tay, cái giọng còn ngọng tiếng phổ thông nhưng vẫn luôn miệng: Em chào cô!
  7. serenade2507

serenade2507 Thành viên mới

nhìn những bức ảnh của cậu tớ xúc động quá! Cám ơn cậu đã share!
  8. cadmank3

cadmank3 Thành viên mới

Cảm ơn bạn ! Cá nhân tôi thấy những bức ảnh của bạn rất ý nghĩa.
  9. ovuong

ovuong Thành viên mới

Mình cũng đã có một mùa hè tình nguyện ở Lào Cai và 2 mùa hè khác ở các tỉnh khác...Những kỷ niệm khó quên với đời Sinh viên đã qua, với đời sống của đồng bào các dân tộc...Cảm ơn bạn rất nhiều....
    Chờ những bức ảnh tiếp nữa của bạn nhé...
  10. luunguyengl

luunguyengl Thành viên mới

Ảnh đẹp và ý nghĩa. Cảm ơn bạn đã chia sẻ. Mong được xem tiếp.