1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Vùng cao - 1 góc cuộc sống của tôi.

Chủ đề trong 'Nghệ thuật Nhiếp ảnh' bởi dep_tong_quai_hong, 03/06/2008.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. dep_tong_quai_hong

dep_tong_quai_hong Thành viên rất tích cực

Cho tớ được gửi 1 lời cảm ơn chân thành tới tất cả các bạn đã xem ảnh, đã cảm thấy được sự khốn khó và vui tươi của những đứa trẻ vùng cao của Việt Nam mình. Mọi người sẽ còn phải cố gắng nhiều nhiều mới có thể giúp các em có 1 cuộc sống, 1 môi trường học tập tốt đẹp hơn.
    Thục Anh
  2. cosin

cosin Thành viên mới

Xem ảnh của Thục Anh, cái niềm thèm khát lên vùng cao nó lại vật mình cả buổi trưa.
    Phải đi thôi, phải lên Tây Bắc thôi! Phải lên vùng cao thôi...!
  3. ovuong

ovuong Thành viên mới

Mình hỏi một chút được không???
    Bạn tham gia chương trình vừa rồi là chương trình tình nguyện đúng không????Mình rất muốn tham gia các chương trình như thế này, bạn đang ở hội nào thế, liệu bọn mình có thể tham gia được không???
    Cảm ơn bạn nhiều nhé....Mình hiểu được cuộc sống nơi vùng cao ấy mà...
  4. haintvinataba

haintvinataba Thành viên quen thuộc

http://www.ciaovietnam.vn
    Được haintvinataba sửa chữa / chuyển vào 19:06 ngày 16/06/2008
  5. cadmank3

cadmank3 Thành viên mới

Bác Hải ơi! không phải người Kinh đâu. Trẻ con dưn tộc đấy bác, tóc còn cháy đỏ thế kia cơ mà. Èo! Dưn tộc thế này có khi em cũng xin sếp cho lên đó công tác.
    Được cadmank3 sửa chữa / chuyển vào 11:53 ngày 05/06/2008
  6. dep_tong_quai_hong

@Ô vuông: Mình không đi tình nguyện đâu. Hiện mình đang làm cho 1 dự án tại 2 huyện Bắc Hà và Si Ma Cai, tỉnh Lào Cai. Ở 3 tuần, 1 tuần được về HN để thăm lăng Bác Hồ .
    3 tháng tới là hè, rất nhiều các hoạt động sinh hoạt hè. Hy vọng có thể gửi tặng được thêm nhiều ảnh về những đứa bé đáng yêu vùng cao nơi này cho mọi người.
    @Các bác còn lại: Ảnh "tự sướng" là tớ, ko phải cộng sự. Tớ dân Kinh, gốc Thái Bình, gia đình ở Hà Nội, tạm trú ở huyện Bắc Hà. Báo cáo thế đã đủ chưa nhỉ?
  7. dep_tong_quai_hong

Rảnh rang quá.
    Hôm nay, tớ sẽ dẫn mọi người tới nhà của bác trưởng thôn Sín Chải Cờ Cải, xã Lùng Cải, huyện Bắc Hà tham quan. Mọi người chuẩn bị. Lô ảnh này khá lâu rồi, từ đợt rét lận (cái mùa đông năm rồi, rét lắm lắm )
    Cái ấn tượng đầu tiên ở nhà của bác là cái chảo nấu ngô làm rượu đang sùng sục trên bếp. Để nấu chín được 1 chảo ngô thế này phải mất cả buổi sáng và quá thêm buổi chiều chút thời gian nữa.
    Lúc đầu nó thế này:
    giữa chừng nó thế ....
    .... và kết thúc nó thế này. Vừa nấu, vừa đảo, vừa bốc ăn. Rất ngon ! Vị ngô ngọt, thơm, bùi, nồng nồng mùi khói.
    Ngơi tay, ngơi mồm khỏi chảo ngô, nhìn sang cánh tay bên phải - cái cửa ra sân sau. Cái cửa này đáng nói lắm. Nó nhỏ và hẹp. Nhìn từ ngoài vào sao nó tối tăm và tù túng thế? Chợt nhớ đến Mị
    Rồi.
    Bây giờ mọi người tưởng tượng 1 chút nhé?
    Chúng ta đang đứng ở cái cửa bé đó,
    lưng quay vào trong, và nhìn ra sân.
    Hiểu vấn đề chứ?
    Đây, tay phải ta sẽ nhìn thấy cái này ...
    .. và tay trái là cái này:
    Phân hết đấy! Cả khoảng không trước mắt chỉ toàn chuồng trâu, chuồng gà và PHÂN.
    Nào, bây giờ thì lại đi giật lùi vào trong nhà khoảng 4 bước sẽ thấy - vợ và con bác trưởng thôn đang trông ngô.
    Cô con gái mới chỉ học đến lớp 3. Cho dù có khuyến khích, nói thế nào đi chăng nữa, bé vẫn không đi học vì sức học yếu, ngại với bạn bè. Người Mông rất hay xấu hổ, vì vậy nếu chúng ta giúp họ bỏ qua cảm giác này tức là công việc của chúng ta đã thành công tới 90% rồi đấy .
    Lên trên gác nhé?
    À, chưa
    Chờ tí
    Vẫn dáng đi giật lùi
    Vô tình vai tớ chạm p cái này
    1 chút xách, 1 chút lòng, 1 chút dạ dày
    Có con bò bị rơi xuống vực
    Chia phần, họ đc bằng này....
    Đống này đã được hạ xuống vào bữa trưa. Rửa qua, xào chay với hành hoa, rất nhiều hành hoa. Có lẽ 1 bó to đấy. Rất thơm và ngon. Thích vô cùng.
    Rồi, trong khi đang đứng ngắm cái xâu thịt đó, ta nhìn sang tay trái.
    1 cái thang để đi lên tầng gác, mọi người sẽ thấy: lương thực, gồm cả ngô, cao lương, kê, ...
    Rất cẩn thận và chỉn chu.
    Mọi thứ đều được sắp xếp rất gọn gàng và riêng rẽ.
    Đi xuống thôi.....
    Đối diện với cái bếp 3 mẹ con nhà bác trưởng thôn là 1 cái bếp nữa, bếp này để nấu cho người và để ngồi sưởi.
    Nhìn thấy mấy cái xâu lủng lẳng ko? Ớt khô đấy, được túm và treo trên giá bếp như thế này, rất lâu, lâu tới mức khói và gio bám vào, khô quắt quả ớt
    Thế này là vẫn chưa đến độ đâu, p đen nữa cơ.
    Ớt này nướng qua, giã ra và trộn với muối, vắt tí quất, cho thêm tí gừng. Ngon lắm.
    Nhìn thấy ớt, tớ chợt nhớ tới 1 người bạn, khi hay tin quyết định theo dự án này, lên vùng cao làm việc, đã dặn rằng: Đi ăn ở nhà dân tộc, nếu thấy mâm không có ớt thì phải cẩn thận; họ đang yểm bùa trong thức ăn đấy. Vẫn buồn cười tới tận bây giờ vì sự quan tâm nhưng hơi ngây ngất của người bạn tốt
    Chạy ra ngoài hiên trước nhà nhé? Gặp tình yêu của tớ đi, và chú em giai. Bé Chanh - 5 tuổi, đang là học sinh phân hiệu Sín Chải Cờ Cải, thuộc thôn Sín Chải Cờ Cải, xã Lùng Cải, huyện Bắc Hà. Xinh!
    Được dep_tong_quai_hong sửa chữa / chuyển vào 14:06 ngày 05/06/2008
  8. cadmank3

cadmank3 Thành viên mới

Hay! cả ảnh và lời trích dẫn ! Có điều tôi thấy đúng là ở đâu cũng thế, có tý quyền tầm trưởng thôn là của ăn của để gớm lắm..hị hị..
    (tiếp đi bạn)
  9. ovuong

ovuong Thành viên mới

Phải nói là rất ý nghĩa, cực kỳ ý nghĩa...Xem ảnh của bạn mình thấy thật tuyệt, ước gì mình cũng được làm dự án như bạn để chạy lên đó, được khám phá cuộc sống nơi ấy....
    Chúc bạn luôn khoẻ để có thêm nhiều ảnh nữa nhé...Chờ ảnh tiếp theo của bạn...
    Các bạn đang làm về dự án gì vậy???
  10. vincent_tan

vincent_tan Thành viên rất tích cực

Hi, mình cũng vào tận nhà dân ở làng Thanh Vân mua rươu ngô rồi nhưng chưa được chứng kiến cảnh sản xuất rượu như vậy , nhìn thích quá.
    Đóng góp 1 cái ảnh vùng cao , ảnh chụp tại thị trấn Phó Bảng