1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Vùng cao - 1 góc cuộc sống của tôi.

Chủ đề trong 'Nghệ thuật Nhiếp ảnh' bởi dep_tong_quai_hong, 03/06/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. dep_tong_quai_hong

dep_tong_quai_hong Thành viên rất tích cực

Vì bài của bác trucbachtan + việc bác đề tặng hẳn tên em nên phải vào nói đôi lời thực sự tự lòng mình.
    Vào tháng 8 năm ngoái, khi nói quyết định bỏ cái công việc ngồi mát mẻ, sung sướng và thật an nhàn ở 1 tổ chức của Mỹ để lên trên vùng cao sống (3 tuần/ tháng) và làm việc, ngoại trừ 3 người thân trong gia đình và 1 người bạn thân đang sống ở ngoài VN ủng hộ, còn lại đều dán vào mặt tớ chữ ĐIÊN.
    Nghĩ lại khoảng thời gian 1,5 năm làm việc tại HN, trong căn phòng sang trọng, tiện nghi và quanh năm mát mẻ/ ấm áp, thật tù túng. Rất nhiều lần, trên đường trở về nhà, ngó cái dòng người xuôi ngược, oto, xe máy, xe đạp, xe thồ, xe đủ loại, tớ lại ngơ ngẩn người ra, tớ hỏi: Tớ đang làm cái gì? Tớ đi làm vì cái gì? Tớ làm để làm gì?
    Tớ đần thối cả ra, tớ chả hiểu tớ sống vì cái gì. Nhưng, trước khi về tới nhà, tớ phải vứt bỏ bộ mặt đó đi, thật vui vẻ và khí thế để bố mẹ tớ yên tâm.
    Càng sống và làm việc, đúng, rất đúng như bài viết mà trucbachtan post lên, tớ bắt đầu thấy cái con người tớ nó trở nên chật hẹp và bé nhỏ vô cùng.
    Công việc này tới, tớ vồ lấy nó cho bằng được, bỏ ngoài tai lời can gián, dọa nạt của mọi người tớ đi. Ừ, đúng là vất vả thật. Ngày đầu tiên lên, chả biết đường xá xe cộ, được vứt ngay cái xe để đi xuống xã. Tớ sung sướng. Cái cảm giác thực sự là mình, cảm giác được sống đúng như những gì mà con người mình mong ước, thực sự rất quý giá.
    Tới bây giờ, tớ thực sự thấy quyết định của tớ là đúng đắn, cho dù với mọi người tớ vẫn bị điên, tớ mới được thêm cái mác đi làm xa vì tham tiền, vì: "chắc lương 1000$ hay ít ra 10tr/ tháng chứ?" Thực lòng hơi buồn vì gần như chả ai cố gắng hiểu cho cái lý tưởng sống là như thế nào. Có lẽ, với mọi người bây giờ, danh lợi và địa vị nó đầy con mắt và suy nghĩ hết cả thì phải. Việc mình đi làm để cống hiến, để cố gắng là mình nó viển vông quá.
    Ông cậu nói: Cháu về HN làm, lương 10tr/ tháng rồi hàng năm, cháu đi làm 1 cú từ thiện, cả xã, cả thôn nó tôn vinh cháu. Thế cũng được chứ sao? Cháu không thấy mấy doanh nhân đấy à? Họ vẫn kiếm tiền và vẫn đi làm từ thiện, vẫn được mang cái tiếng thương người. Không được sao?
    Hờ hờ, riêng ông cậu này, không dám nói nhiều. Kệ cậu, suốt ngày bắt mua gà đen mang về để ăn thôi.
    Tớ yêu trẻ con trên này, tớ yêu nụ cười hồn nhiên của bọn chúng, tớ yêu giọng nói lơ lớ chưa sõi tiếng phổ thông nhưng hát rất hay, tớ yêu cái nết khoanh tay chào cô mà không cần nhắc, tớ yêu những cặp ***g chặt toàn cơm với muối giã với ớt tươi, tớ yêu những cái mũi thò lò xanh đỏ và tớ thương những đôi chân không tất vào những ngày đông, tớ thương những cái áo không che đủ ấm, tớ thương những đôi mắt đỏ quạch vì bệnh. Tớ chỉ cố gắng, ừ, cố gắng trong khả năng có thể của tớ để giúp đỡ bọn trẻ mà thôi, không dám nghĩ gì cao siêu hơn cả. Sống theo đúng tâm mình, thế là được rồi.
    Sẽ có lúc tớ phải bỏ công việc này, để lại trở về cái HN giàu sang, HN sung túc, HN nhiều hàng hiệu, HN nhiều trẻ con hư, vì bố mẹ tớ chỉ cho tớ đi 2 năm thôi. Không biết có thể về được không, mà về rồi, có sống được không, vì tới bây giờ, mỗi lần về lại HN, thấy mình ngơ ngác lắm, thấy mọi thứ của HN đáng ghét lắm. Tớ còn muốn sang Hà Giang làm việc, còn Lai Châu Mường Tè, Còn Điện Biên Bắc Kạn, nhiều lắm lắm. Chả biết mình sẽ có những gì.
  2. nightshade

nightshade Thành viên mới

Tôi dọn dẹp topic của bạn dep_tong_quai_hong vì những lý do sau đây :
    1. Đây là topic rất hấp dẫn với sự khắc họa sinh động của bạn ấy về nơi bạn ấy đang gắn bó.
    2. Những bức ảnh bạn ấy chụp kèm theo lời dẫn rất có hồn (đối với cá nhân tôi thì có giá trị nghệ thuật cao)
    Do vậy tôi ko chấp nhận những comment ngoài luồng làm lõang topic, đề nghị các thành viên khác chú ý không post ảnh ko liên quan đến chủ đề topic, không bàn tán những việc ngoài chủ đề topic ( như thác bản giốc, hay chuyện nong nia dần sàng ...etc..)
    Với những người post ảnh trong topic này tôi muốn gửi đến 1 lời nhắn: hãy đánh giá lại bức ảnh của bạn định post, nó sẽ chuyển tải thông điệp gì về vùng cao??
    Hãy tôn trọng mong muốn của bạn ấy

Được nightshade sửa chữa / chuyển vào 18:11 ngày 16/06/2008
  3. imokmen

imokmen Thành viên mới

ủa..sao ko thấy post tiếp vậy pà chị ui..?
  4. phamvugiahuy

phamvugiahuy Thành viên mới

Cày ruộng vùng cao !
  5. phamvugiahuy

6. phamvugiahuy

Cuộc sống thật giản dị và vui vẻ !
  7. phamvugiahuy

Những đứa trẻ ngây thơ , ngơ ngác trên đỉnh Mã Phì Lèng .
    Còn phiên chợ thì lại tưng bừng giao lưu và mua bán !
  8. dep-tong-quai-hong

dep-tong-quai-hong Thành viên mới

Khổ ghê, chỉ vì 1 câu nói mà thành ra bị lock nick lại thế kia có bao giờ không cơ chứ? Thật tai tiếng quá.
    @Nightshade: Cảm ơn Mod nhiều vì những gì Mod đã dành cho topic của tớ. Nhưng các bạn ấy cũng không có ý gì đâu Mod ạ. Tớ dùng sai từ mà, mọi người đính chính hộ tớ thôi (chỉ có điều hơi kĩ 1 chút )
    @All: Cảm ơn mọi người đã giúp đỡ tớ. Mong mọi người tiếp tục cùng tớ trên con đường gắn bó với vùng cao của nước Việt Nam mình.
    Hôm nay thì sẽ giới thiệu 1 chút về vùng cao, nhưng ở khía cạnh khác, cá nhân 1 tí: Sâu bọ và hoa lá
    Tớ thích ngắm sâu, những con sâu róm càng to lại càng làm tớ thích. Và giới thiệu 2 em tiêu biểu:
    Thật sự lên đây rồi mới được biết rằng có những em sâu to vĩ đại đến như vậy. Em thứ hai đã được ngón tay nhỏ nhắn của tớ vuốt thử rồi, lông rất mượt mà. Thích lắm.
    Còn em này mới túm được ở cây hoa lan dưới nhà, không biết là sâu gì, cũng chỉ biết sờ vào nó thấy mềm mềm, mát mát và cảm giác được cái giật mình của em nó khi sờ vào đuôi ^^:
    Rồi ngó ra, thấy ngay em nhện. Tớ sợ nhện, vô cùng sợ những cái em mà có cái bụng to tròn, chân dài lông rậm; nhưng, với em này thì khác, đẹp 1 cách tự nhiên, duyên dáng và rất thanh mảnh:
  9. dep-tong-quai-hong

dep-tong-quai-hong Thành viên mới

Bây giờ đến phần 2, hoa lá:
    Hoa cải này. Ruộng hoa này được chụp ở trường THCS Lùng Cải, 1 ngôi trường hơi "đặc biệt" vì toàn trường chỉ có 5 lớp với 4 cấp học, có 10 GV nhưng toàn là nam thôi. Không 1 bóng GV nữ. Khát GV nữ hơn cả khát nước
    Hoa Cát tường. Loài hoa này đẹp, biết tên nhờ xem Chiếc nón kì diệu. Ở VP, loài hoa này chiếm đa số, có mặt từ tầng 1 lên tầng 3.
    Hoa Mận. Cái này được chụp lâu rồi và từ 1 em máy sướng lắm. Nhìn bông hoa này cứ thấy tủi tủi thế nào ấy. Chụp nó mà thấy áy náy với bản thân. Tớ già rồi.
    ... và 1 cái mạng nhện đẫm sương ...
  10. irbis

irbis Thành viên mới

Mình cũng chụp ở Lào Cai, nhưng không ở Bắc Hà hay Simacai mà mình có 1 cái Tết đáng nhớ ở Mường Khương.
    Mặc dù là Tết, nhưng đồng bào người Mông khi không đi hội thì vẫn làm việc nhà bình thường
    Em bé ôm rơm đi theo mẹ
    Gánh nước về để dùng, đường thì nhầy nhụa toàn bùn, ủng ở đây là "sự lựa chọn hoàn hảo"
    Quần áo phơi dưới hiên nhà, vì trời mưa suốt