1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Vườn Bưởi Qua Một Mùa Trái Đầu Tiên

Chủ đề trong 'Tâm sự' bởi ThanhTruc16a, 14/06/2016.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. ThanhTruc16a

ThanhTruc16a Thành viên mới

Không còn vẻ non tơ, ẻo lả nữa. Đã có những dáng dấp riêng. Đã cho đời những trái vàng, thơm đầu tiên. Sẽ còn cho những mùa trái nữa. Sẽ còn chiếm những tầm cao mới. Sẽ còn hãnh diện thêm nhiều mùa nữa....
    Bằng chứng là mềnh đã dâng tặng cuộc đời những trái vàng ươm và thơm thảo đấy thôi....
    Rất chi là nhiều tâm sự mí cả tự hào....

Chả thế mà mềnh được người ta đem ra ví với những người mẹ (thường là còn trẻ), mới có đứa con đầu lòng.
    Mềnh là mềnh thích lắm khi được ví von như thế. Hì...hì....
    Gái Một Con không phải là Vườn Bưởi Qua Một Mùa Trái Đầu Tiên thì là cái gì! Nhỉ?:-)
    Lần cập nhật cuối: 14/06/2016
  2. ThanhTruc16a

Người đời nhiều khi cũng chỉ quen mồm ngoa ngôn mà đưa ra cái khái niệm Gái Hư, Gái Hỏng mà thôi; chứ kỳ thực không hẳn thế.
    Phải nói là chỉ có một tỷ lệ rất chi là nhỏ trong số chị em là hư , hỏng thật thôi; chứ không đến nỗi đông đảo như lũ zai kia!
    Cơ mà, Gái Buồn Bã, Gái Mất Niềm Tin, Gái Bế Tắc... thì cũng còn nhiều. Buồn bã vì chả có ai hiểu mình, hiểu tâm sự của mình, hiểu nhu cầu của mình.... Mất niềm tin vào lũ zai vừa lười nhác, vừa ít chịu rèn mình; lại còn vô ơn và lẻo mép nữa.... Bế tắc về nhiều thứ- về những cái để tồn tại lâu bền, về khả năng thấu hiểu của thế giới, về tương lai gần, tương lai xa xa một chút; nói chung là về gần hết những lối đi ra phía cuộc đời....
    Nhưng hỏi rằng, có giải pháp căn cơ nào không, cho những Gái này?
    Có hay không, giải pháp căn cơ?

:-)Xin thưa nhanh rằng, "Có, có khá nhiều; nhưng hình như đều có những điều kiện đi kèm!'.:-)
  3. ThanhTruc16a

Anh bảo, dù là ai cũng có lúc thiếu tập trung mà sinh ra không chuẩn chỉ.
    Anh lại bảo, phải bao dung, phải có khả năng chia sẻ, thông cảm với ng ta.
    Vẫn biết, trong sâu thẳm của thế giới cảm xúc, Anh vẫn thấu hiểu và thông cảm; nhưng tối qua, nhìn anh chỉ muốn rời khỏi cái quán ấy mà mình chưa hết ân hận. Mình đã nói một hồi theo cái lối của những ng chưa có kỹ năng nghe; mà để Anh trầm hẳn xuống, nói ít, nói nhỏ và kém vui.
    Hôm nay mới biết, tối qua, sau đó, Anh còn phải đi xa, rất xa, để quá nửa đêm mới trở về HN; lòng mình tự dưng thấy sao sao í....:-(
  4. ThanhTruc16a

Hôm trước, hỏi Anh, sao giọng nhỏ, đều đều (chứ không hào hứng, vui đùa như mọi ngày!) thế, mà lại như là có gì buồn? Anh bảo, có sinh nhật cô bạn đồng nghiệp, do nhiệt tình uống rượu mà nhận hậu quả thế thôi, thấy mệt chứ không buồn gì....:-)

Tối qua, hỏi Anh mấy cái áo để tặng khách, Anh bảo chờ thêm ít ngày vì trong kia người ta chuyển ra ít quá. Sau cùng, hỏi câu quen lệ, "còn gì nữa không, Anh?"; Anh bảo, "Không... theo qui định thì không còn gì!" He...he... chỉ được cái tính thích tỉa tót người khác làm vui thế đấy!:-)
  5. ThanhTruc16a

Nói về vụ máy bay Su-30 bị rơi ngoài Biển Đông và sự hy sinh của Đại tá Khải, Anh bảo sáng nay có đọc được bài thơ nhỏ dưới đây ....

Nếu có một phép màu

Xin bớt những xa hoa
    Xin bớt những vênh vang tiệc tùng ầm ĩ
    Xin bớt những cái đầu không biết nghĩ
    Xin bớt những con tim chỉ đập vì mình.
    Nếu có một phép màu
    Hãy cho họ hồi sinh
    Không chỉ đất nước đâu, còn mẹ già vợ dại
    Còn những đứa trẻ vẫn dõi nhìn mê mải
    Trên bầu trời khi cánh máy bay qua…
  6. ThanhTruc16a

Anh nhường mình đấy thôi. Mà hóa ra Anh nhường mình qua nhiều. Vậy mà mình cứ tưởng mình vẫn đúng. Một cái gì đó như bắt đầu biết dâng dần lên trong mình....
    Mình chưa biết lắng nghe rồi.

Mình đơn phương giữ lại tiền của đối tác khi đã nhận đủ hàng, mặc dù họ không biểu hiện phàn nàn gì ( hoặc là do mình vô ý mà không nhận ra), là sai, rất sai rồi. Vậy mà khi Anh nhắc nhở, mình lại còn biện bạch nọ kia. Thực ra thì không phải còn tiền mà mình cố giữ lại, mà là hôm ấy mình cũng không còn tiền nữa! Anh lại bảo, còn thiếu tiền của ai thì ít nhất cũng phải cho ng ta cái hẹn chứ, ai lại tự ý trả thiếu tiền của ng ta như thế! Mình có bổn phận trả tiền ng ta, chứ ng ta có xin mình đâu nào!

...

Nhất định mình sẽ phải lắng nghe Anh hơn rồi.... Hi...hi....:-D
  7. ThanhTruc16a

Cuối giờ làm hôm qua, có lẽ mình đã làm Anh lo lắng một chút chăng?
    Mình đã vô lý , lại còn cao giọng với Anh, "Anh không làm được thì để em làm!":-(

Anh đã bao giờ bảo Anh không làm được việc í đâu! Chưa làm được vì những lý do khách quan rõ ràng như vậy rồi còn gì!
    Mình đã vô lý quá rồi, lại còn không nhấc máy khi Anh gọi đến nữa chứ....:-)

Ghét nhất là cái đứa sáng nay mách Anh rằng, "tối hôm qua, cái Trúc có việc gì vui hay sao í mà nhiều hoa hoét thế ko biết nữa!":-) Anh mình có thể hiểu được cho mình ko đây?
  8. ThanhTruc16a

Sáng nay mình chầu rìa bên Anh và các bạn. Nhớ nhất câu này....

LẠ THẾ, SỐNG GÌ MÀ NHƯ LÀ SẼ KHÔNG BAO GIỜ CHẾT. VÀ, CHẾT GÌ MÀ CƯ NHƯ LÀ CHƯA BAO GIỜ SỐNG THẾ!:-(

Anh và các bạn Anh cứ nói, còn mình chỉ lặng lẽ ngồi, uống và ... nghe thôi.... he...he....:-D
  9. ThanhTruc16a

Sự thực là Anh mình rất chi là giỏi giang nhá!:-)
    Mình cứ nghĩ mình làm công việc hiện tại lâu hơn Anh mình thì dĩ nhiên mình sẽ biết nhiều hơn, giỏi hơn, hơn rất nhiều Anh. Ai dè... Anh mới là người biết những tri thức cấp cao cho nhiều vấn đề!
    Anh bảo, một người mà không thu xếp nổi một khoản tiền nhỏ trong hiện tại thì làm sao giải quyết nổi những vấn đề tài chính bất ngờ ấp đến, cần những khoản chi lớn, rất lớn đây?
    Anh lại bảo, đối với các vấn đề sức khỏe và tính mạng con người thì có tiền tỷ cũng chưa thể gọi là "người có tiền" đâu! Chỉ một cuộc phẫu thuật ở ngoại quốc thôi cũng có thể đi tong tiền tỷ đấy!
    Anh lại bảo, chủ động ứng phó trước những sự kiện tài chính bất ngờ thì bao giờ cũng tốt hơn so với việc thụ động, không có kế hoạch gì....

Nói chung, hôm qua, ngồi nghe Anh một hồi cùng với khách của mình, mình thấy Anh toàn nói đúng thôi! Không nói sai chỗ nào, nên thấy...g...h...é...t... Gh... ét... ét.... :-p:-D:-D
  10. baongoc95vl

baongoc95vl Thành viên tích cực

một mùa đầu tiên :D