1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Vườn trẻ con!!!!!

Chủ đề trong 'Ý tưởng - Sáng tạo' bởi Feb, 23/10/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Feb

Feb Thành viên mới

Vườn trẻ con!!!!!

F đang ấp ủ một "kế hoạch vĩ đại" là chọn một địa điểm rộng rãi tí, mở một cửa hàng phục vụ cho trẻ em. Các dịch vụ cung cấp:
    1. Khu vực đọc sách: truyện tranh, truyện ngắn, truyện dài có tính giáo dục, được lựa chọn trước.
    2. Khu vực giải trí: xem phim hoạt hình, nghe kể chuyện, nhảy múa theo nhạc.... cung cấp tượng thạch cao, tranh trơn cho các em tô vẽ
    3. Khu vực trò chơi vận động: cầu tuột, dây thừng, vỏ xe, xà, thang dây để leo trèo....
    4. Khu vực sáng tạo: có màu và giấy các loại (màu nước, màu sáp, màu chì...) để các em vẽ theo ý thích, đất sét nặn tượng, trò chơi logo, xếp hình...
    5. Khu vực bán nước giải khát: nước trái cây ít đường, sữa (không có đường hóa học)
    6. Khu vực học tập: có bàn, ghế, người lớn hướng dẫn các em học bài, làm toán, giải thích về bài học...
    7. Khu vực thông cảm (chưa biết nên gọi là gì): có người nghe các em kể lể chuyện lớp, chuyện nhà, chuyện bạn bè, người lớn, thậm chí chuyện buồn, giải đáp những trăn trở, thắc mắc của các em....

Các khu vực 6,7 phải dành cho những người có kỹ năng sư phạm, tâm lý, giáo dục quản lý.
    Nếu có thể khuếch trương thêm thì sẽ có thêm khu trưng bày những sản phẩm của các em tạo ra như tranh, tượng, thơ..., hoặc khu mua sắm đồ cho trẻ em: bàn ghế, giày dép, sách vở, bút viết..., tất tần tật những sản phẩm phục vụ trẻ em.
    Hihi, ý tưởng thì ấp ủ lâu rồi, nhưng không biết đến bao giờ, và có thực hiện được hay không. Lĩnh vực này một mặt là vốn nhiều, lãi ít, khó khăn trong việc tìm mặt bằng, thiết kế, xây dựng, lại rất khó tìm người cộng tác, ngay cả tuyển dụng nhân viên cũng không thể làm qua loa. Người làm việc phải vừa có chuyên môn, lại phải yêu trẻ em và chịu khó. Khó khăn thì có lẽ là đầy, nhưng F rất là thích trẻ em, nên mơ thì cứ mơ đi đã
    Mọi người góp ý kiến với nào, nếu ai có cùng ý tưởng thì chúng mình hẹn ngày hợp tác nhé
  2. allhighgod

allhighgod Thành viên mới

Tui nghĩ rằng muốn có đưọc một khu vườn tre em thì phải có vường người lớn đã! Vì người lớn là khâu trung gian mà! (Bạn cũng biết rõ là trung gian có nghĩa là trung ít gian nhiều mà!)
    Ý tưởng hay đấy! Nhưng mà bạn cần phải có khả năng hùng biện mới có thể thuyết phục đươc các nhà đầu tư cho một dự án như vậy!
    Tuy nhiên, bạn có thể trình bày ý tưởng này với đây dủ các khâu: khảo sát, thiết kế, tính toán, mô hình, hoạt động, ... trong các cuộc thi nào đó! Như vậy mới có thể đưa nó thành hiện thưc nếu không thì bạn phải có vốn!
  3. doimatmaunang

doimatmaunang Thành viên mới

Feb thân mến !
    Bạn có một ý tưởng tuyệt vời nhưng nó sẽ tuyệt với hơn nữa nếu một ngày "ta thấy những đưa trẻ tung tăng vui đùa còn phụ huynh chúng đang nở trên môi nụ cười hạnh phúc, an tâm" và còn bạn sẽ là "Big Mother" ....
    Ý tưởng thì chỉ là ý tưởng mà thôi ! làm sao để biến nó thành hiện thực nhỉ ? Nhưng bạn cứ mơ đi ... ở VN chưa có đánh thuế mơ đâu ....
    A ha ! Bạn thích trẻ con lắm hả "sao không sinh mấy đứa nuôi cho thích nhỉ?" Tớ cũng thích trẻ con và nhất là thích thấy chung vui đùa cùng Mama của chúng. Khi nào tớ có vợ tớ sẽ sinh hẳn "11 đứa" làm đội bóng đá luôn.
    Bạn Feb có đối tác trăm năm chưa ? có còn chỗ cho tớ không ?
    Little Dad
  4. businessmantuan

businessmantuan Thành viên mới

Hi Fed !
    ý tuởng của bạn cũng khả thi đấy , nó nh­u 1 phần của Công viên thu nhỏ , tất nhiên chua bằng CV được , lúc nào bạn rảnh chúng ta có thể nói chuyện thêm nhé !
    Hôm nay chua làm được thì ngày mai sẽ làm được ! Mong hợp tác !
  5. Feb

Feb Thành viên mới

Hihi, cái dzụ vàng vàng đó F cũng đã từng ấp ủ rồi á. Lúc còn bé xíu F đã tuyên bố sẽ sinh đủ 10 nhóc, chia thành 2 đội bóng mi ni - F và anh ấy sẽ là HLV , còn đi chụp hình thì sẽ cho cả bọn ngồi dọc cầu thang, mỗi bậc một em cho nó hoàng tráng . Nhưng lớn lên thì biết, nói cho vui vậy thôi, chứ sinh 3 đứa mà lo cho chúng nó ăn học đầy đủ, chăm sóc đàng hoàng chưa chắc đã làm được
    Còn căn nguyên những ý tưởng này là F thấy trẻ con bây giờ ít đọc sách quá, trong khi sách (gồm sách đọc, truyện, thơ truyền khẩu) theo F là cơ sở đầu tiên, quan trọng nhất ảnh hưởng đến trí thông minh, tính sáng tạo, trí tưởng tượng của trẻ con. Ngày xưa mấy lúc được lãnh thưởng quyển sách là F mừng lắm, say mê đọc và tưởng tượng. Còn bây giờ con nít đọc toàn những thứ nhảm nhí, cả quyển sách chỉ toàn là huỵch, ầm, uỳnh... thì chỉ kích động bạo lực thôi. Ngoài ra F thấy trẻ con bây giờ tội nghiệp quá, chẳng được leo trèo nhảy nhót thì chớ, còn phải học đến nỗi mụ cả người, đứa nào đứa nấy béo phị, ăn nói như ông bà cụ non, nhưng lại lười vận động. F thấy con nít cần gì học nhiều, học sinh xuất sắc làm gì, chỉ cần chúng vui vẻ, khoẻ mạnh, biết thế nào là đúng, sai, biết yêu thương, chia sẻ là tốt rồi. Sân trường chỉ cần một khoảng sân cát chừng 30m2, giăng dây thừng, treo vỏ xe, để vài khúc gỗ ziczag để chúng leo trèo, vận động, tốn kém là bao mà cũng chẳng ai chịu làm.
    Ý tưởng thì thế, nhưng để đưa ra thực tế chắc cũng còn khối việc để làm nhỉ? Ngoài chuyện thiết kế các dịch vụ, lo vốn ban đầu (vẫn chưa thể xác định được, chỉ biết chắc là lớn lắm) còn phải tìm mặt bằng thích hợp, không chỉ tương đối rộng rãi mà còn phải thuận lợi đường xá. Rồi phải tìm nhà thiết kế, tư vấn vì đây là một lĩnh vực mới, phục vụ đối tượng đặc biệt trẻ em, không thể để sơ sót trong việc đảm bảo an toàn cho các em (thể chất lẫn trí tuệ). Hihi, so với tuổi của F thì lo bấy nhiêu đó chuyện hình như nó hơi bị quá tầm nhỉ? Chắc phải ấp ủ thêm vài năm nữa, vừa tích lũy vốn, kinh nghiệm, vừa tìm đối tác, củng cố kế hoạch....
    Có bạn nào có chuyên môn, có thể tư vấn giúp F về khía cạnh kinh tế được không? Các bạn có hứng thú thì gợi ý thêm về những dịch vụ cộng thêm cũng rất được hoan nghênh .
  6. merry_go_round

merry_go_round Thành viên mới

Chào Tháng Hai,
    Nơi tôi đang làm hiện nay là một công ty lớn. Những người khá nhiều tiền và những người nhiều tiền không ít. Công ty trẻ nên con cái của mọi người hầu hết là còn nhỏ. Từ lâu người ta đã định xây một nhà trẻ cho riêng con cái của những người trong công ty. Nhưng hình như chưa tìm được phương án khả thi và người tin cậy để thực hiện. Bạn thử tiếp cận xem.
    Nhưng theo ý của tôi, trước hết bạn hãy tạo lập một mô hình nhà trẻ tư với quy mô nhỏ (một căn nhà 3 tầng chẳng hạn). Bạn sẽ có dịp thử thách tình yêu trẻ thơ và khả năng quản lý của mình. Nếu mô hình đó thành công thì sẽ là một tiền đề cực tốt để bạn thuyết phục các chủ đầu tư cho "kế hoạch vĩ đại" của bạn.
    Thân
  7. doimatmaunang

doimatmaunang Thành viên mới

Hi Feb
    Tớ thấy ý kiến đó hai đây "thử nghiệm ý tưởng". Để trở thành Big Mother trước hết bạn phải là Little Mother .....
    Hi hi ... Sao Feb không hổi âm cho tớ ! Tớ đã hỏi mà ....
    Feb ơi ! Nếu có 11 đứa con, làm một đội bóng .... chúng mình đặt tên "đội bóng thế nào nhỉ" .... A mà 11 đứa đặt tên cho chúng cũng là vấn đề lớn ???
    Bye !