1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Wa Melbourn du học

Chủ đề trong 'Du học' bởi mam_hht, 15/01/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. I.O.U

I.O.U Thành viên rất tích cực

các bác thử cho em biết qua 1 chút về thông tin điều kiện để nhận đc HB học Master ko?
    Như bác haminh nói thì để học Master= tự túc thì bạn em chuyển sang học về Biz đc fải ko? thế thì ko hiểu 4 năm ĐH ở VN học education làm gì nhỉ . nhưng đây là học tự túc, còn nếu chuyển sang apply 4 scholarships ngành biz thì liệu có đc ko bác? GPA + IETLS + thành tích cá nhân của nó khá tốt, đã đi làm có 1 chút kinh nghiệm [ mới tốt nghiệp năm nay ]
  2. haminh

haminh Thành viên rất tích cực

Anh nghĩ em cứ nói bạn em thử apply lung tung lên đi, có mất gì đâu nhỉ? Mỗi trường có học bổng riêng, điều kiện cho học bổng cũng khác nhau.
    Bọn Úc cho học Master dễ lắm, đặc biệt là tự túc. Còn về học bổng thì cũng tùy thôi. Anh vẫn đóng tiền đi học Master mà :-), chỉ là đóng học phí rẻ thôi (chừng $700/subject, nhưng được claim thuế trở lại khảong 50%).
  3. mam_hht

mam_hht Thành viên mới

Oh, còn nếu học tại chức mà muốn học master thì thế nào hả anh haminh?
  4. haminh

haminh Thành viên rất tích cực

Em cũng có thể học offline mà, nghĩa là ở VN làm việc nhưng học Master bên Úc í. Còn nếu em có PR, có thể làm fulltime học parttime (hiện tại anh đang như thế)
  5. mam_hht

mam_hht Thành viên mới

Cái đó có giống như du học tự túc không anh? Còn nếu học ĐH tại chức ở VN mà cũng muốn du học thì sao ạ?
  6. mathuyen

mathuyen Thành viên rất tích cực

Du học là một cách để mở mang tri thức để tiếp thu những cái hiện đại mà việt nam chưa cập nhật được, người ta hay nói rằng nền giáo dục của việt nam là dễ nhất nên tôi nghĩ tốt nhất bạn hãy cứ học tốt cái dễ của bạn ở việt nam đi. Tôi cũng chỉ tốt nghiệp đại học ở việt nam thôi tôi nghĩ việc học là để xem mình có những gì chứ ko phải là một cái mác du học. Tôi có những người bạn họ đi học và nói rằng việc học hành bên đó thật vất vả chứ không đơn giản như bạn nghĩ, để có thể tiếp thu được những tri thức của họ thì ít ra bạn cũng phải có vốn gì ở trong đầu của bạn. Tôi sẽ không đề cập thêm về vấn đề những bạn thi đai học ở Việt nam còn trượt không biết sang đó học cái khó hơn nó sẽ ra sao đặc biệt khi ngôn ngữ lại không rành. Tôi nghĩ chắc gia đình bạn có điều kiện nên bạn cũng muốn du học cho biết trời tây ra sao. Chúc bạn không phải loạng quạng và ngơ ngác khi chưa biết một tý thông tin gì về nó hãy search và tìm hiểu các trường ở Úc đi đó cũng là một cách để biết bạn cần phải có những gì. Mình chả có tiền để du học
  7. mam_hht

mam_hht Thành viên mới

Em chỉ muốn hỏi mọi trường hợp thôi còn việc du học theo mác hay theo khả năng của mình thì mỗi người mỗi hoàn cảnh, fải không ạ.
    Dù sao đi nữa em cũng cám ơn tất cả những giải đáp của mọi người, nhất là góp ý cuối cùng^_^
  8. I.O.U

I.O.U Thành viên rất tích cực

bạn mathuyen có vẻ hơi cực đoan ko fải đi du học là ở VN bạn fải đỗ ĐH , fải có cái này cái nọ. Như mình biết có rất nhiều người trượt ĐH ở VN nhưng sang đó họ lại đứng top 3 lớp, top 3 khoa [ đừng nói là nền GD ở US, Aus, hay UK kém nên họ đứng đầu nhé]. quan trọng là có ngoại ngữ thì mình sẽ dễ dàng hơn trong những ngày đầu mới sang. kể cả IELTS 6.5 sang đó mấy tháng đầu còn như vịt nghe sấm, IELTS 5.5 or lower thì tiền mất tật mang. Thêm nữa là phương fáp giảng dạy khác với VN, học tương tác,tự bản thân vận động là chủ yếu, nếu thích nghi đc thì sẽ rất thích, mà còn học giỏi nữa, nếu ko thì bị kick về nước. tất nhiên học là vất vả, là khó khăn nhưng là học thật, ko có chuyện đầu vào thì khó, đầu ra thì dễ như ĐH ở VN, bên nc ngoài thì ngược lại :(
    mấy người sang đó rửa tiền cho gia đình thì ko đc xếp vào du học. họ du lịch mấy năm thì đúng hơn.
    chuẩn bị 1 vốn ngoại ngữ cần thiết + nghị lực + quyết tâm cao thì học ở bên đó chẳng là...cái đinh gì cả mam_htt cố lên
  9. mam_hht

mam_hht Thành viên mới

^_^ cám ơn anh I.O.U, dù ở trường hợp nào em cũng sẽ cố gắng.