1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Wetlands

Chủ đề trong 'Khoa học công nghệ và môi trường' bởi jiggly, 18/11/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. jiggly

jiggly Thành viên quen thuộc

Hi!! to dang nghien cuu ve ung dung cua he thong dam lay trong xu li nuoc thải đặc biệt la nước thải hồi qui của nông nghiệp. Co ban nao co tai liệu về các loại cây ngập nước của Việt Nam để xây dựng đầm lầy khong??/ giúp tớ với

Jiggly

2. fattypanda

fattypanda Thành viên mới

Dear Jiggly,
    Mình cũng đang quan tâm đến Natural Wetland và Constructed Wetland ở cả 3 loại Sub-surface horizonal flow, Surface horizonal flow và vertical flow. Theo như mình được biết, các NW do thường rất đa dạng về mặt sinh học nên khó thể biết chính xác loại cây nào có khả năng xử lý nước thải. Mặt khác, hiệu quả xử lý của các hệ NW thường thấp hơn nhiều các hệ CW, thậm chí các hệ này thường không có sẵn trong khu vực có nước thải cần xử lý nên CW thường được lựa chọn hơn là NW.
    Trong phạm vi kiến thức của mình thì CW chỉ dùng sậy (reed) do loại cây này có hiệu suất loại bỏ BOD,N cao. Nhưng đây lại là loại cây có giá trị khá thấp. Mong bạn có thể cho mình biết những loại cây có thể dùng được cho các hệ thống CW, đặc biệt là những loại cây có giá trị kinh tế cao. Rất cảm ơn bạn.
    FP
    PS: về nước thải nông nghiệp, nói chung theo mình chẳng cần phải áp dụng các hệ Wetland do các hệ này không có hiệu quả đối với nước thải đầu vào có BOD cao. Mà điều này lại thường gặp ở nước thải công nghiêp. Ngoại trừ trường hợp trong khu vực đã có sẵn hệ NW phù hợp và BOD nước thải đầu vào ở mức trung bình. Thay cho các hệ Wetland, bạn có thể áp dụng các phương pháp anaerobic vừa đơn giản vừa đạt hiệu quả cao.
  3. jiggly

Theo mình được biết thì vấn đề xử lí wastewater ở nước ngoài co 3 giai doạn do đó việc xử lí của CW là đối với nước thải có BOD không cao do dã đuợc xử lí sơ o 2 giai đoạn trước. Còn ở Vn thì chỉ có thể dùng cho nước thai nông nghiệp nhưng là nước hồi qui .
    Reed thì thường được sử dụng ở CW nhưng mình cũng đang nghiên cứu về 1 số loai cây bán ngập để áp dụng cho 1 số vùng của VN.
    may qua mãi mói thấy 1 người Repply . bạn có thể cho mình email của bạn khong??/

Jiggly

Được Jiggly sửa chữa / chuyển vào 20:14 ngày 29/11/2003
  4. fattypanda

Hi,
    Địa chỉ email của mình là fattypanda@yburntmail.com
    Cheers,
    FP
  5. fattypanda

Sorry,
    Mình đánh sai địa chỉ email. Dia chi email cua minh la fattypanda@burntmail.com.
    Thanks
  6. jiggly

Mình rất muốn post bài về CW để mọi người cùng đọc nhưng không biết mọi người có quan tâm đến không??

Jiggly

7. nvl

nvl ĐTVT Moderator

Rất hoan nghênh bạn, chúng tôi đang chờ đợi những bài viết bổ ích của bạn về CW đây. Bạn cứ gửi lên từng phần, mọi người sẽ đọc và góp ý xây dựng dần dần
    http://www.ttvnol.com/forum/f_62
    http://www.ttvnol.com/forum/f_394