1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Win 7 chỉ vào được safemode

Chủ đề trong 'Hỏi đáp Tin học' bởi maiphuonglove, 19/07/2010.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. maiphuonglove

maiphuonglove Thành viên mới

Win 7 chỉ vào được safemode

các bạn cho mình hỏi với. Máy mình xài Win7, dạo này bị dở chứng thế nào chỉ vào được safemode, không vào được Win bình thường. Mình đã cài lại Win nhưng được 1, 2 ngày lại bị hiện tượng trên, bây giờ chỉ dùng được safemode, quét virus bản mới nhất cũng không thấy báo virus. Các bạn hỗ trợ mình nhé. Xin cảm ơn
  2. hanh007

hanh007 Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Lỗi Hardware rồi, bạn kiểm tra lại HDD, CD/DVD hoặc RAM lại coi!
  3. kara_men

kara_men Thành viên mới

Theo như mô tả của bạn, "nếu chạy Normal thì vào đến desktop là treo cứng" còn safemode thì ok. Cái "treo cứng" không rõ lắm, chuột còn di chuyển được không? bạn có thể bấm tổ hợp Ctrl + Alt + Delete để mở Task Manager không?
    Nếu vào được Task Manager, bạn thử mở Tab "Applications", chọn New Task, chạy ứng dụng c:Window***plorer.exe xem nó có hiện lên các biểu tượng, taskbar hay không. Một số trường hợp bị lỗi không khởi động được Explorer.exe dẫn đến vào đến màn hình windows trống trơn.
  4. maiphuonglove

maiphuonglove Thành viên mới

Hiện tượng của mình là chuột vẫn di chuyển được nhưng không vào được Explorer bạn ạ. Bấm Ctrl + Alt + Del cũng không suy chuyển gì luôn, không hiểu như vậy là hiện tượng gì và khắc phục thế nào. Thỉnh thoảng lắm lắm thì có 1 lần lại vào Win được, khởi động lại là hiện tượng trên lại xảy ra, kì cục quá. Các bạn giúp mình nhé.
    Trân trọng cảm ơn!
  5. Frodo

Frodo Thành viên quen thuộc

cài lại win sau đó rồi hỏi tiếp :)
  6. kara_men

kara_men Thành viên mới

Chủ topic đã cài lại rồi, lại vẫn bị mà. Cơ mà cài lại kiểu repair hay là fresh đấy chủ topic???
    Như thế nghĩa là một chương trình nào đó chạy startup bị lỗi. Bạn vào safemode, gõ msconfig vào mục RUN rồi chạy, chọn vào mục Startup và bỏ hết những chương trình trong đó rồi khởi động lại normal xem sao. Nếu ít chương trình thì về sau bạn enable từng cái một rồi restart xem cái nào gây nên lỗi.
    Thêm nữa, Thường mình thấy chuột chạy thì Ctrl + Alt + Del vẫn được. Bạn thử bấm phím Num Lock xem nó có tắt bật được đèn Num lock không? Bấm Ctrl + Alt + Del nhiều lần xem.
  7. hanh007

hanh007 Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Thứ nhất nhắc lại là cái này không phải lỗi do Virus mà là lỗi Windows rồi.
    Bạn đảm bảo rằng HDD bạn không vấn đề gì chứ? Bạn đã cài lại Windows nhưng vẫn là Win7 bản trước đó bạn đã cài hả?
    Nếu có điều kiện bậncì bản khác đi hoặc tốt hơn cài thử XP xem nó như thế nào trước đã.