1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Win7 32 bit làm thế nào để nhận RAM>=4GB vậy?

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi esc_force, 11/08/2012.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. esc_force

esc_force Thành viên rất tích cực

Hi!
    Câu hỏi như trên các bác?
    Nghe đồn phải cài bản 64 bít mới nhận đủ >=4Gb RAM. Máy em lỡ cài 32 bit rồi, cài lại khá ngại. Vậy có cách nào làm không?
    Bác nào đã làm thực tế thì hay quá, cho em xin tý kinh nghiệm zới.
    Thks cả nhà. [r2)]
  2. Thoihoado

Thoihoado Thành viên tích cực

Bác cài luôn win8 x64 đi.
  3. F5F5

F5F5 Thành viên rất tích cực

Win32 nhận tối đa cũng gần 4G rồi nên độ chênh lệch khi nhận đủ 4G cũng ko nhiều, nếu ngại cài lại win thì để nguyên win32 cũng được
  4. HoldOn

HoldOn Thành viên tích cực

Bên voz có nhiều topic về câu hỏi của bác roài. Pls ask google.
    Mình cũng đã gặp phải vấn đề tương tự, với win 32 bit, thường chỉ nhận 3G ram. Có phần mềm dùng để can thiệp vào hệ thống để giúp nhận hơn 3G ram, mình đã thử nhưng cũng ko được. Theo mình bạn chuyển qua dùng win 64 bit thôi, giải pháp đơn giản đỡ mất thời gian.
    ----------------------------- Tự động gộp bài viết ---------------------------
    Bên voz có nhiều topic về câu hỏi của bác roài. Pls ask google.
    Mình cũng đã gặp phải vấn đề tương tự, với win 32 bit, thường chỉ nhận 3G ram. Có phần mềm dùng để can thiệp vào hệ thống để giúp nhận hơn 3G ram, mình đã thử nhưng cũng ko được. Theo mình bạn chuyển qua dùng win 64 bit thôi, giải pháp đơn giản đỡ mất thời gian.
  5. esc_force

Cài bản 64 bit, thì drive các thiết bị của bản win7 32 bit không biết có dùng lại được không? hay phải down mới 64 bit bác nhỉ??
  6. NoIdea

NoIdea Thành viên rất tích cực

Nếu chỉ để lướt web, gõ word, chơi game vớ vẩn thì chỉ cần 2Gb-:-4Gb thôi bác ơi, em cũng WinXP 32 bit - 8Gb ram nhưng chẳng dùng hết.
    Cách tận dụng 4Gb còn lại thì đây:
    Dùng chương trình tạo thêm 1 ổ đĩa trên 4Gb ram thừa, sau đó khai báo cho Pagefile của Win vào đó, vậy là xong.
    http://www.4shared.com/rar/4KipGyO_/superspeedramdiskplusv111193.html
    *
    Nhưng lưu ý nếu card màn hình của bác là Onboard, có share ram thì coi chừng "đụng hàng" với cái ổ đĩa ảo trên Ram (hậu quả nhẹ thì sọc ngang sọc dọc, nặng thì vỡ hình khỏi nhìn luôn). Thường thì trong mục tinh chỉnh Graphics onboard BIOS sẽ có chỗ cho bác khai báo phần Ram nào mà Onboard card sẽ dùng "below 4G" (chọn cái này) hoặc "above 4G".
  7. esc_force

8. beoU.kr

beoU.kr Thành viên tích cực

Có phần mềm giúp việc này lâu rồi mà! Bạn chịu khó google một chút ra ngay - trước đây mình từng thực hiện rồi nên thông tin là chính xác, nhưng lười k muốn search giúp bạn :D
  9. atta_zitra

atta_zitra Thành viên tích cực

Có soft dùng như cài 32, có soft phải cài bản dành cho win64. Máy mình dùng win 64, khoảng 80% các soft cài như win 32. Ko ảnh hưởng gì cả.
  10. Salut_damour

Salut_damour Thành viên mới

Mà bác dùng Win64 thấy nó có nhanh hơn nhiều không? Có nhiều soft mình cài mà thấy nó chia ra làm 2 loại Win, trước đến giờ vẫn do dự chưa dùng thử Win64