1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Xa LHP, nhớ một người...

Chủ đề trong 'Trường PTTH Lê Hồng Phong TpHCM' bởi Piano-dreaming, 05/07/2002.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Piano-dreaming

Piano-dreaming Thành viên mới

Xa LHP, nhớ một người...

Những ngày đầu hè trước khi vào lớp 10 trường LHP , tôi đăng kí học lớp luyện thi vào lớp chuyên với tất cả quyết tâm của mình, có nhiều lý do để giải thích cho điều đó nhưng thật sự không cần thiết ,chỉ biết rằng tôi lúc đó như muốn quên hết mọi điều diễn ra trong cuộc sống của mình để tập trung vào một mục tiêu duy nhất là vaò được lớp chuyên của trường ?
    Ngày thứ hai ở lớp luyện thi ấy B mới đến ,thật tình thì tôi chẳng chú ý đến ai cả nhưng ấn tượng đầu tiên với B thì tôi không quên được, không nói đến dáng người ?ốm yếu (con trai mà lại thế) thì có một vẻ gì đó thật đặc biệt ,hình như khuôn mặt lộ rõ một vẻ tự kiêu không giấu giếm , nhưng phải công nhận là sau đó B chứng tỏ mình thông minh như đúng để có thể tự hào, B nhanh nhẹn trả lời thầy trong khi xung quanh đa số không ai buồn lên tiếng. Và thật ra thì tôi không một lần quay qua nhìn nhưng suốt buổi học tôi biết thường có một ánh mắt sáng như?đèn pha chiếu sang mình.Tôi không biết tại sao lại là mình , là ?tò mò hay là một ?ophát hiện? vì tôi cũng thường xuyên tranh trả lời với B vậy. Đó mới là không thể nào quên , người ta nhìn trộm ai đó thường thì nhìn nghiêng , nhìn xéo hay?sao sao ấy chứ chẳng có ai mà ngắm trực diện đối phương rồi hai con mắt thì mở to ra như nhìn sinh vật lạ. Vậy mà tia sáng của đôi mắt đó không làm tan được tảng băng trong lòng tôi?
    Ra về B mượn tôi quyển tập với lý do là ngày hôm trước không đi học, bởi vì trong tâp tôi những trang đầu có mấy bài thơ ?tôi không muốn để người lạ hiểu tâm trạng mình nên hẹn hôm sau sẽ cho mượn một quyển tập mà tôi chép lại mỗi khi đi học về. Một nụ cười ok vui vẻ?
    Những ngày sau đó cũng không có chuyện gì hay bởi vì tôi còn có quá nhiều chuyện trong cuộc sống hằng ngày nên không muốn quan tâm để ý gì hơn nữa. Tôi chỉ có một đánh giá đơn giản về B sau đó là :công tử nhưng chịu chơi, ham vui và?hơi bị cởi mở quá.
    Rồi cũng đến ngày nhập học, ngày thật sự bước vào cấp 3, tôi không nhận ra B cũng có mặt trong lớp mặc dù tôi biết B cũng đậu khi đi xem điểm (có lẽ chỉ xem để chứng thực xem hắn giỏi thật sự không) , chắc là vì trước khi nhập học thì được nghỉ khá lâu , thời gian đó đủ để tôi không nhới một người chưa ?quen lắm ấy . Nhưng rồi dần dần tôi nhận ra trong lớp có một người hay ?hỏi chuyện mình và đó không ai khác hơn là B.
    Lúc đầu tôi không để ý gì bởi vì thấy thật xa lạ với tất cả những người bạn mới , tôi không phải là người khó hòa nhập nhưng tôi chẳng thể quên được những gì đang xảy ra với mình để có thể có thể an tâm vui vẻ trong một môi trường mới. Tóm lại là tôi có nhiều chuyện buồn và không muốn chia sẻ với ai trong lớp khi mà chưa hề quen thân như thế.
    Vậy mà từ từ B đã khiến tôi cũng muốn nói chuyện (chỉ với B), giữa năm lớp 10 tôi cũng muốn có một người bạn , chỉ để nói chuyện cũng được bởi vì bạn thân cuả tôi ở cấp hai vãn liên lạc với tôi , thế là quá đủ.
    Mà thật ?buồn cười , đến khi mình muốn là bạn, mình chủ động bắt chuyện thì ngươì ta cứ làm như mình có ý đồ gì vậy, người ta bắt đầu tránh né. Tôi thấy ?không ổn nên lại thôi, không muốn nói chuyện, tự thấy chắc lạ mình ?khó gần, và cũng không thể trách ai được vì mình làm ra vẻ như thế mà.
    Đến một lần cùng học trong thư viện , tôi không nhớ là B hay là tôi chủ động đến ngồi cùng bàn nhưng tôi nhớ là tôi?hỏi bài. Hôm đó lớp tôi phải học cả buổi chiều, tôi và B cùng ở lại ,trong lớp cũng có một số người ở lại nữa ,nhưng lúc đi ăn cơm thì không biết mấy người kia đã đi đâu chỉ còn tôi và B song hành ra quán ăn . Chắc không còn kiểu nào?dở hơn là vừa ăn vừa giải bài toán như B vậy (chắc là nói chuyện với tôi thì ?không biết nói gì nên mới thế), xem vẻ ?căng thẳng của B mà tôi tức cười quá nhưng vẫn im lặng ?otôn trọng? ?osở thích? cúa người ta. Có điều từ hôm đó tôi đã thấy ?oquen? với B hơn một chút , chẳng biết B nghĩ như thế nào nhưng tôi thì cũng muốn làm bạn...

Piano-dreaming
  2. k2knt

k2knt Thành viên mới

the ha? vay cau chuyen tiep theo ra sao nua~ cho m`inh va` moi nguo`i biet tiep di, hay da^'y ban ay oi... the ban ra truo`ng ro`i ah`?
  3. orange-outan

orange-outan Thành viên rất tích cực

lấu lắm mí thấy 1 bài lý thú trên box nì!!! k`hi kh`i
    bạn gì đó ui, nhờ phát huy nhé!!!kh`i khi`
    Bỏ thuyền, bỏ bến, bỏ dòng sông
    Cô lái đò kia đi lấy chồng
    Vắng bóng cô em từ dạo ấy
    Để buồn cho những khách sang sông
  4. pminh

pminh Thành viên quen thuộc

Chuyện kết thúc sẽ là : cả hai ra trường, không bao giờ gặp lại nhau nữa. Và bây giờ một tên bồi hồi nhớ lại và tự trách tại sao mình không đủ dũng khí để mở lời trước.
    Hic, sao giống chuyện tình thời xa xưa của mình thế nhỉ?
  5. Piano-dreaming

Không phải vậy đâu pminh ơi, nếu như thế thì cũng là rất đẹp đấy chứ !
    To oo: Còn tôi thì lâu quá mới thấy baì hát ấy xuất hiện :???Xuân đã mang thương nhớ trở về, lòng cô lái ở bến xuân xưa, cố hồi tưởng lại ba xuân trước???..
    Bỏ thuyền ,bỏ bến bỏ dòng sông. Cô lái đò xưa đi lấy chồng .Vắng bóng cô em từ dạo ấy . Để buồn cho những khách sang sông???. Cũng xin cám ơn bạn, tôi thích bài hát đó.
    Bạn thấy hay sao? (vì tò mò thôi mà, phải không?) Giá mà nó có thể trong sáng như ban đầu tôi tin tưởng thì đúng là tuyệt nhưng kết thúc của nó đã khiến tôi bây giờ không thể nào yên. Tôi vừa thi ĐH xong, nếu kết quả không tốt thì tội của tôi đối với bố mẹ quả là không thể nào tha thứ được,( đáng xấu hổ vì sự thiếu bản lĩnh của mình) nhất là vì những lý do???(câu chuyện chưa kết thúc ,xin được phép giữ bí mật),nhưng ngồi đó mà lo thì cũng không được gì, ??onhàn cư vi bất thiện??? cộng thêm một chút bức xúc trong lòng nên muốn một lần thành thật với mình mà đem nó ra ???mổ xẻ???.
    Cũng có nghĩ là liệu có cần thiết phải thế không , có đáng như thế không ,cả mình và những người có liên quan chẳng ai muốn khơi lại chuyện cũ , rồi thì mình có cần phải trút hết những gì mình nghĩ để một người nào đó có thể thanh thản trong khi chính mình lại không thể- hay không được quyền biết người đó nghĩ gì???
    Nhưng cuối cùng lại trả lời :đem tình cảm của mình lên cân tức là hạ thấp mình quá, hơn nữa đối với tôi bây giờ đâu có gì là đúng hay sai , là cần hay không nữa,và cũng chẳng vì mục đích cho ai đọc cả đơn giản chỉ là ??? tâm sự với những người đang trong ngôi trường cấp 3, muốn nói rằng xin đừng ai ???sớm quan trọng hóa tình cảm học trò , nó có thực và nó cũng rất đẹp nhưng ???tóm lại là nếu bạn có một người thương vaò những năm cấp 3 và mối quan hệ đó thật sự đem đến những tác động tích cực cho cuộc sống của bạn thì điều đó rất đáng tự hào ,nhưng nếu không có ai cả thì lại càng tự hào hơn nữa???
    Tôi muốn khuyến khích (hông biết dùng từ nào cho đúng nữa) mọi người vô tư sống trọn vẹn năm cấp 3 đáng quý , và muốn khẳng định với chính mình cho dù bất cứ chuyện gì đã xảy ra tôi cũng không bao giờ mất niềm tin vào tình bạn.
    Phải lo thi tiếp hai ngày nữa thì mới tiếp tục được???.
    Piano-dreaming
    Tình yêu đến tôi không mong đợi gì
    Tình yêu đi tôi không hề nuối tiếc...
  6. TGNN

TGNN Thành viên quen thuộc

Tui thì chưa được ai yêu. Nhưng mà theo tui thì làm cái gì cũng nên làm hết sức mình, để rùi sau này không phải nuối tiếc tại sao mình không làm hết sức hay đại loại như vậy, thi đại học cũng vậy mà yêu cũng vậy. Nếu mình đã cố gắng hết sức mà không cứu vãn được tình yêu thì lúc đó hay ca câu:

Tình yêu đi tôi không hề nuối tiếc!!!
    TGNN
  7. orange-outan

orange-outan Thành viên rất tích cực

tui chưa nghe bài hát đó, nhưng tui thích bài thơ, của Nguyễn Bính đó á!!! k`hi kh`i
    Bỏ thuyền, bỏ bến, bỏ dòng sông
    Cô lái đò kia đi lấy chồng
    Vắng bóng cô em từ dạo ấy
    Để buồn cho những khách sang sông
  8. vus_venus

vus_venus Thành viên mới

Nghĩa là bạn khuyên không nên có 1 mối quan hệ nào vượt quá quan-hệ-đơn-giản-trong-sáng-của-tuổi-học-trò khi còn đang trên ghế nhà trường??? Nếu ko, mai này sẽ có nhiều hối tiếc vì mình đã đánh mất sự hồn nhiên vốn phải có??? Nhưng chuyện của tôi thì khác bạn hoàn toàn...
    Tôi quen anh khi vừa hết Học kỳ I năm lớp 10. Tôi cũng là 1 HS lớp chuyên như bạn vậy (CT). Anh là 1 cựu HS LHP mình luôn. Gần 3 năm trôi qua, tình cảm của tôi và anh vẫn nguyên vẹn như ngày nào, và có phần còn thắm thiết hơn trước nữa... (tôi khẳng định, đó ko còn là tình bạn nữa, mà là 1 thứ tình cảm vô cùng đặc biệt mà tôi ko biết diễn tả thế nào!!!) Suốt thời gian đó, tôi ko thấy gì là rắc rối, là khó khăn, là cản trở... Ngược lại, nhờ có anh động viên, tôi mới học ngày càng tốt hơn trước... Những người bạn của tôi lẫn anh đều biết rõ mối quan hệ của chúng tôi...Chúng tôi đã quen nhau rất trong sáng...Tôi khẳng định 1 điều :Tôi tự hào về mối quan hệ của tôi, tôi tự hào về anh...Rất rất tự hào...
    Bây giờ, vừa trải qua kì thi ĐH căng thẳng, mà fần lớn là nhờ sự động viên của anh, tôi đã tin 1 điều: Tôi làm được nhiều chuyện hơn là tôi nghĩ...Vì tôi vốn là 1 kẻ vô cùng tự ti... Anh giúp tôi hiểu hơn rất nhiều thứ...
    Bạn có tin là bây giờ tôi chỉ mới 18 tuổi mấy tháng, mà đã quen anh đuợc gần 3 năm rồi ko???Tôi vẫn học tốt, kì thi Tốt nghiệp vừa rồi tôi thi được 55,5 đ là nhờ anh hết...
    Câu chuyện của tôi chỉ muốn nói rằng: Chuyện tình cảm khó nói lắm, bạn ko nên gò mình theo 1 khuôn khổ nào hết á, cứ để cho moi việc diễn ra tự nhiên...
    V U S _ V E N U S
  9. Piano-dreaming

To OO: Àh, thì đó là bài Gái Xuân của NB nhưng nếu không được phổ nhạc có lẽ nó ko tới tai tôi, vì tôi không thích NB lắm, giá mà bạn được nghe nó bạn sẽ càng thích bài thơ ấy ???
    Bình à nếu bạn biết tôi là ai chắc bạn không phải kể câu chuyện của bạn. Nè, tôi cũng nhớ ĐL và những câu chuyện của Vũ và nhỏ bạn tôi lắm. hì hì, không vì câu nói chọc phá của tôi mà về nổi giận với anh í đấy chứ , (thắm thiết và hiểu nhau thế thì chắc là không có chuyện đó rồi , tôi ???lo xa quá ).
    Chậc, bạn ???nóng tính quá thì phải, được như thế là tốt đẹp quá rồi còn gì, nhưng mà tôi có nói gì đâu. Có những trường hợp như bạn thì cũng có rất nhiều trường hợp không may mắn khác chứ . Tôi chỉ muốn chia sẻ với những người trong trường hợp tương tự , chắc sẽ không có gì ảnh hưởng đến bạn đâu, ý kiến của bạn tôi hiểu !!! Có gì mà không tin chứ, tôi cũng có vài đứa bạn??? hì hì, quen từ năm lớp 9 đến giờ nữa cơ á.
    Chuyện của tôi cũng có chút đặc biệt , và hơi bị buồn . Nếu tôi là bạn có lẽ tôi sẽ không đem niềm tự hào của mình kể cho một người đang đau lòng ???(thí dụ tôi đang đau lòng ), nhưng mà không có gì, không có gì???!!!
    Piano-dreaming
  10. Piano-dreaming

O-O ơi, thật tình xin lỗi bạn, tôi bị tẩu hỏa nhập ma thiệt rồi, bài thơ đó là bài ??oCô lái đò ??o. Thành thật xin lỗi ông NB nữa .
    Chán quá, không còn thiết làm gì nữa cả , khi post bài này mình đã không nghĩ phải trả giá như vậy.
    Mod nào khóa giúp em cái chủ đề này đi, khóa cả user em lại,plss
    Tạm biệt mọi người???.
    Piano-dreaming