1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Xarelto 15mg có tác dụng gì?

Chủ đề trong 'Sức khoẻ - Y tế' bởi myphamlamdep, 09/10/2020.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. myphamlamdep

myphamlamdep Thành viên mới

Xarelto 15mg là thuốc gì? Thuốc Xarelto 15mg có tác dụng gì? Liều lượng và cách dùng Xarelto ra sao? Mua Xarelto ở đâu với giá thế nào là những vấn đề khách hàng thường quan tâm nhất. Hãy để thuốc tây đặc trị chúng tôi giải đáp cho các bạn.
    Xarelto là gì và nó được sử dụng để làm gì

Xarelto có chứa hoạt chất Rivaroxaban 15mg và được sử dụng ở người lớn để:

•ngăn ngừa cục máu đông trong não (đột quỵ) và các mạch máu khác trong cơ thể bạn nếu bạn có một dạng nhịp tim không đều được gọi là rung tâm nhĩ không do van tim.

•điều trị cục máu đông trong tĩnh mạch chân của bạn (huyết khối tĩnh mạch sâu) và trong các mạch máu của phổi (thuyên tắc phổi), và để ngăn ngừa cục máu đông tái xuất hiện trong các mạch máu của chân và / hoặc phổi của bạn.

Xarelto 15mg thuộc về một nhóm thuốc gọi là thuốc chống huyết khối. Nó hoạt động bằng cách ngăn chặn một yếu tố đông máu (yếu tố Xa) và do đó làm giảm xu hướng máu hình thành cục máu đông.

Những điều bạn cần biết trước khi dùng Xarelto

Đừng dùng Xarelto

•nếu bạn bị dị ứng với Rivaroxaban hoặc bất kỳ thành phần nào khác của thuốc này (được liệt kê trong phần 6)

•nếu bạn bị chảy máu quá nhiều

•nếu bạn có một bệnh hoặc tình trạng trong một cơ quan của cơ thể làm tăng nguy cơ chảy máu nghiêm trọng (ví dụ loét dạ dày, chấn thương hoặc chảy máu trong não, phẫu thuật não hoặc mắt gần đây)

•nếu bạn đang dùng thuốc để ngăn ngừa đông máu (ví dụ: warfarin, dabigatran, apixaban hoặc heparin), ngoại trừ khi thay đổi điều trị chống đông máu hoặc trong khi dùng heparin qua đường tĩnh mạch hoặc động mạch để giữ cho nó mở.

•Nếu bạn bị bệnh gan dẫn đến tăng nguy cơ chảy máu

•nếu bạn đang mang thai hoặc cho con bú

Đừng dùng Xarelto và nói với bác sĩ của bạn nếu bất kỳ trong số này áp dụng cho bạn.

Cảnh báo và đề phòng

Nói chuyện với bác sĩ hoặc dược sĩ của bạn trước khi dùng Xarelto.

Chăm sóc đặc biệt với Xarelto

•nếu bạn tăng nguy cơ chảy máu, như có thể xảy ra trong các tình huống như:

obệnh thận nặng, vì chức năng thận của bạn có thể ảnh hưởng đến lượng thuốc hoạt động trong cơ thể bạn

onếu bạn đang dùng các loại thuốc khác để ngăn ngừa đông máu (ví dụ: warfarin, dabigatran, apixaban hoặc heparin), khi thay đổi điều trị chống đông máu hoặc trong khi dùng heparin qua đường tĩnh mạch hoặc động mạch để giữ cho nó mở (xem phần Các loại thuốc khác và Xarelto

orối loạn chảy máu

ohuyết áp rất cao, không được kiểm soát bằng điều trị y tế

ocác bệnh về dạ dày hoặc ruột của bạn có thể dẫn đến chảy máu, ví dụ như viêm ruột hoặc dạ dày, hoặc viêm thực quản (ví dụ) do bệnh trào ngược dạ dày thực quản (bệnh mà axit dạ dày đi lên vào thực quản)

omột vấn đề với các mạch máu ở phía sau mắt của bạn (bệnh võng mạc)

omột bệnh phổi nơi phế quản của bạn được mở rộng và chứa đầy mủ (giãn phế quản), hoặc chảy máu trước đó từ phổi của bạn

•nếu bạn có một van tim giả

•Nếu bạn biết rằng bạn mắc một căn bệnh gọi là hội chứng antiphospholipid (rối loạn hệ thống miễn dịch gây tăng nguy cơ đông máu), hãy cho bác sĩ biết ai sẽ quyết định liệu có thể thay đổi phương pháp điều trị hay không.

•nếu bác sĩ xác định rằng huyết áp của bạn không ổn định hoặc một phương pháp điều trị hoặc phẫu thuật khác để loại bỏ cục máu đông ra khỏi phổi của bạn được lên kế hoạch

Nếu bất kỳ điều nào ở trên áp dụng cho bạn, hãy nói với bác sĩ trước khi bạn dùng Xarelto. Bác sĩ sẽ quyết định, nếu bạn nên được điều trị bằng thuốc này và nếu bạn nên được theo dõi chặt chẽ hơn.

Nếu bạn cần phải có một hoạt động

•điều rất quan trọng là phải sử dụng Xarelto trước và sau khi phẫu thuật chính xác vào thời điểm bạn được bác sĩ thông báo.

•Nếu hoạt động của bạn liên quan đến một ống thông hoặc tiêm vào cột sống của bạn (ví dụ như gây tê ngoài màng cứng hoặc cột sống hoặc giảm đau):

oĐiều rất quan trọng là phải sử dụng Xarelto trước và sau khi tiêm hoặc loại bỏ ống thông chính xác vào những thời điểm bạn đã được bác sĩ cho biết

oHãy cho bác sĩ của bạn ngay lập tức nếu bạn bị tê hoặc yếu chân hoặc các vấn đề với ruột hoặc bàng quang sau khi kết thúc gây mê, bởi vì cần phải chăm sóc khẩn cấp.

Trẻ em và thanh thiếu niên

Xarelto không được khuyến nghị cho những người dưới 18 tuổi. Không có đủ thông tin về việc sử dụng nó ở trẻ em và thanh thiếu niên.