1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Xây dựng mô hình hoạt động

Chủ đề trong 'Câu lạc bộ Tháng Năm' bởi Ngu_ngu_81, 18/11/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. mocmienvuong

mocmienvuong Thành viên mới

Nghe có vẻ là hầu chuyện các cụ quá nhỉ. Cũng được thôi, góp vui vài chuyện với các tiền bối vậy. Ít ra đã là tiền bối thì cũng ít nhiều đại sá cho sự ngông cuồng của hậu bối.
    Kính các cụ!
    Một trong những đặc tính của người VN là tính ràng buộc ko cao. Việc thành lập ra nhiều ban bệ của chú Bin sẽ làm cho các thành viên có trách nhiệm cao hơn.
    Tuy nhiên, phải xác định lại một chút về ban đối ngoại. Trước đây, BĐN được thành lập do yêu cầu, đòi hỏi của các thành viên mới. ( Thành viên mới---> thành viên cả. Ặc, ban đối ngoại sắp thành đối nội.). Trong khi đó, mọi thông tin về CLB đều đã có đầy đủ, chi tiết trên mạng.. Nếu đã muốn là thành viên thì trước hết,cá nhân đó phải tự tìm hiểu trước. Ko hiểu nó mà đòi tham gia nó thì cũng là chuyện lạ đấy. Mặt khác, nếu cứ để BĐN làm công tác "đối nội" ---> cá nhân mới đó chỉ biết và sẽ chỉ chơi với vài nhân vật mà xa lạ với các thành viên khác. (Tệ thật). Cho nên nhiệm vụ chính của BĐN phải là tìm, xúc tiến, tạo dựng mối quan hệ với các CLB khác, các đối tác cũng như đối tượng khác (tất nhiên có cả việc khuyếch trương hình ảnh CLB)---> những người năng động có nhiều MQH như Ngọc -Hn...
    Thứ nữa, hàng tháng các trưởng ban có trách nhiệm báo cáo với CLB về tất cả những hoạt động đã triển khai và sẽ triển khai trong tháng tới. Điều này có thể gây nhàm chán cho nhiều người về tính chất quy củ trong họp hành. Có thể trong vài cuộc họp ban đầu rất tẻ nhạt ( Đây cũng chẳng phải là điều xa lạ của trong các cuộc họpc trước). Tuy nhiên, ưu điểm là nó tránh được tình trạng 1 vài người nói, 1 số ít người nghe. Mặt khác, nó buộc những người trẻ vốn ghét sự lặp lại như chúng ta ko thể tháng nào cũng diễn đều một bản trường ca như cũ. Và tìm tòi đổi mới sẽ bắt đầu từ đây.
    Tuy nhiên, cũng cần phải chú ý thêm rằng, ko gian họp cũng là vấn đề quan trọng để thu hút sự chú ý của các thành viên. Ko gian ở trên cung là ko gian ngoài trời, rất dễ gây loãng và mất tập trung, ko bao quát được tất cả mọi người. Chú ý: BĐH phải ăn to nói nhớn một chút.
    Việc phân công cụ thể nhiệm vụ của từng cá nhân trong BĐH cũng phải được chú ý để tránh được sự chỉ đạo chồng chéo lên nhau rất dễ dẫn đến tình trạng 1 ngày nào đó "cha chung ko ai khóc". Khà, BĐH mà ko tự thảo luận, quy định nhiệm vụ cụ thể của từng người cũng hay nhỉ. Chờ đợi và đón đọc phần trả lời chất vấn của "bộ ba chóp bu"
    ---------------
    Một số người nói rằng
    Anh ko cần cho em
    Họ thì thầm với nhau
    Rồi em sẽ bỏ anh đi.
  2. phien_khuc_mua_dong

phien_khuc_mua_dong Thành viên mới

trước hết em xin lỗi về cách sử dụng từ ngữ của mình!
    em sai! em có lỗi! em biết lỗi! và em xin lỗi, hi vọng mọi người có thể bỏ qua cho em
    được chứ ạ?
    ---------------------------------------
    @Công chúa Pha lê: thật ra hôm thứ 6 tớ ko có ,mặt tại buổi họp nên ko biết tất cả mọi nguời đã nhất trí , hay bàn bạc về vấn đề mô hình như thế nào! tớ ko phải là người có bộ "óc siêu viêt" như cậu nói , tớ chỉ nói ra ý kiến của mình chứ ko phải coi thường ý kiến của tất cả ý kiến của mọi người trong buổi họp
    cũng ko phải là tớ muốn thể hiện cái tôi của bản thân! hi vọng ấy hiểu!
    và ko phải là chuyện thích chuyện chính trị mà là góp ý mà thôi.
    ----------------------------------------------
    nếu anh Dũng muốn nghe ý kiến thì em cũng xin bàn 1 chút, ko phiền chứ?
    đầu tiên là nói về mô hình mà anh và mọi người trong ban điều hành cũng như nhiều người đang quan tâm
    - nhìn mô hình đó ai cũng thích tất nhiên em cũng vậy , thích lắm chứ , nhưng cũng như kinh doanh cần có vốn vậy, để "kinh doanh" được mô hình đó chúng ta cần 1 luợng" vốn" nhất định , lượng "vốn" này chúng ta đang thiếu , nếu nói 1 cách ko hoa mĩ thì là ko có. Vậy cái vốn chúng ta đang thiếu là gi?
    + BĐH chắc phải hiểu rõ < BĐH cơ mà> rằng: để hoạt động trên cái mô hình Anh Sơn đưa ra chúng ta - với số lượng thành viên như bây giờ và với mức độ liên tục của các thành viên như bây giờ hoàn toàn ko đáp ứng nổi
    + tìm kiếm luợng thành viên đáp ứng : có thể ai đó cho là chuyện nhỏ! nhưng em nghĩ ko nhỏ, để có luợng thành viên trong vài tuần với số luợng nhiều thì quá dễ , nhưng Tháng Năm tồn tại nhiều tuần, nhiều tháng, nhiều năm...........và để có luợng thành viên theo đuợc + có tâm huyết thì ko dễ chút nào .
    +và luợng thành viên bằng bao nhiêu mới đủ đáp ứng mô hình đó thì em ko biết, nhưng ai học qua quản lý thì chắc có thể biết rõ
    ----------------------------
    - vâng ! ý kiến của em là vậy ! em thấy ko thích hợp và em đã nói rõ nguyên nhân theo chủ quan của mình, và đến luợt em xin hỏi anh Sơn , anh Dũng < nếu em ko nhầm thì có lần anh trong bài viết của anh đồng ý với mô hình anh Sơn đưa ra> , và Sa < đại diện nhé>rằng : mọi người thấy mô hình đó thích hợp , vì sao? ở điểm nào ? khả năng thực tế đến đâu?
    cám ơn ạ!
  3. ghostgirl1508

ghostgirl1508 Thành viên mới

Lại một dạng "ý kiến nào". Mọi người có vẻ thích phát biểu quá nhỉ. Thế mà đi họp ai cũng ngồi im thin thít. Kiểu này có khi phải thay đổi hình thức họp thôi. Họp online này có vẻ "tinh thần dân chủ" lên cao ghê. Đổi thành chủ đề "tự do cầm mic" nhé! Để có cãi nhau cũng ko ai hờn dỗi ai đc.
    Bình loạn viên
  4. ghostgirl1508

ghostgirl1508 Thành viên mới

Chúng ta đâu phải là tổ chức kinh doanh đâu. Vấn đề tôi thấy đang cần nhất là nâng cao chất lượng hoạt động của CLB. Phải nói là số lượng thành viên ít cũng là một hạn chế rất đáng kể với t5. Nhưng chúng ta thà có một số ít người để làm việc tốt còn hơn có nhiều người mà cái gì cũng dở dang, ko đầu, ko đũa. Vả lại, với một ít người này, tạm thời chúng ta cứ làm tốt đi đã. Ko thể một lúc mà t5 "phình to" lên được ( bong bóng dễ vỡ lắm đấy).
    Mô hình đưa ra có lẽ cũng ko đáng để bàn cãi nhiều thế đâu. Vấn đề quan trọng nhất là chúng ta sẽ đề cử được đúng người, đúng việc vào gánh vác những việc quan trọng ấy. năng lực và cả nhiệt tình nữa.
    Dùng đúng người, đúng việc thì ắt hẳn ko đáng lo nhiều về sự tồn tại của t5 đâu. Thật vô lý khi chúng ta cứ bàn t5 thế nào, có sống được tiếp hay ko? ( các cụ vừa đi, các cháu đã vội tan ra) Chúng ta là t5 cơ mà. t5 ko phải của BĐH. T5 ko phải của các ban bệ. t5 là tất cả chúng ta cộng lại và nhân lên.
    -------
    GHOST
  5. Ngu_ngu_81

Ngu_ngu_81 Thành viên rất tích cực

Đã để LeDung trả lời các bài viết trong Tháng Năm , nhưng thấy mọi người củ hành ghê quá đành phải vào tham gia .

Đầu tiên tôi xin gửi lời cám ơn tới một số nick ảo ( người thì ai-cũng-biết-là-ai-đấy ) đã có lòng đóng góp ý kiến xây dựng CLB trong thời kì khó khăn .

Tuy nhiên các cụ xưa đã nói : Lời nói phải đi đôi với việc làm . Vì vậy dám mong từ giờ sẽ được cùng làm , cùng hoạt động với các bạn nick ảo trên ở ngoài xã hội . Những dịp như vậy , vừa làm vừa bàn bạc với nhau có phải hào hứng hơn là chỉ online khô khan như thế này ko ?

Và Tiếp theo xin gửi lời cám ơn đến một số thành viên Tháng Năm tuy mới tham gia nhưng đã chứng tỏ sự nhiệt tình của mình trong việc nhận xét - đưa ra ý kiến về các hoạt động của CLB .
    Việc gì thì cũng phải làm thì mới rút ra được kinh nghiệm cũng như cách khắc phục , chứ nếu ko làm mà cứ ngồi tính toán sao cho làm là tốt ngay thì khó lắm .
    Có thể những việc CLB đang thực hiện chưa thật sự là hợp lí , nhưng ko có nghĩa là CLB ko biết sửa sai mà cứ đi vào ngõ cụt . Thế nên các bạn hãy cởi mở tấm lòng ra trước khi góp ý , con người ta ko ai chấm điểm lời hay , ý đẹp , mà chỉ đánh giá hiệu quả thu được từ công việc .
    Tôi nghĩ các bạn nên chấm dứt bàn tán về việc đề cử trên này đi . Kẻo người ngoài đánh giá CLB nhiều thời gian rỗi quá , nên thành viên phải online giết thời gian đấy ...
  6. robinsonsvn81

robinsonsvn81 Thành viên rất tích cực

Để tăng tính hiệu quả của việc tranh luận, tôi xin có vài đề xuất thế này:
    Thứ nhất, mục tiêu của chúng ta khi tham gia vào Topic này là để giải đáp câu hỏi "Làm sao để CLB hoạt động hiệu quả hơn?".
    Thứ hai, chúng ta nên phát biểu mang tính chất xây dựng, hãy đặt mục tiêu ở trên lên hàng đầu.
    Thứ ba, chúng ta nên trình bày theo kiểu: vấn đề - nguyên nhân - giải pháp
  7. robinsonsvn81

Để giảm bớt thời gian của mọi người, tôi xin phép trình bày lại như thế này.
    Cần thiết phải xây dựng mô hình hoạt động của CLB? Mô hình hoạt động chính là lý thuyết để khi thực hành bạn có thể dựa vào đấy mà làm việc. Lý thuyết là cái cần phải xây dựng, trước sau gì cũng phải xây dựng, cách xây dựng có thể là do những người có kinh nghiệm đóng góp, do các bạn đúc rút trong quá trình thực hiện. Không việc gì là không có lý thuyết, có điều bạn có thể hiện được 1 cách rõ ràng trên văn bản hay không. Xây dựng mô hình hoạt động là điều tốt, điều đáng làm, vì nó sẽ làm tăng tính hiệu quả trong công việc, 1 công việc mà bạn đã có nhiều phương án giải quyết sẽ dễ dàng hơn là bạn làm việc mà chẳng có phương án nào. Một mô hình hợp lý càng là điều kiện cấp thiết trong thời điểm hiện nay, khi CLB đã có những sự thay đổi rất đáng kể, "CLB có nên tiếp tục sống dặt dẹo hay không", tôi cũng như các bạn, mong muốn các hoạt động của CLB sẽ mang đến nhiều giá trị cho những người được hưởng. Chúng ta đến với Tháng Năm là để tham gia hoạt động xã hội, và những hoạt động đó thực sự có ý nghĩa, đáng đồng tiền bát gạo và thời gian mà chúng ta đã bỏ ra, đó là mục đích chính, tôi hi vọng các bạn cũng sẽ chia sẽ với tôi quan điểm này.
    Mục đích xây dựng mô hình hoạt động của CLB là gì? Như đã nói ở trên, mục đích là "tăng hiệu quả hoạt động của CLB"
    Làm thế nào để xây dựng mô hình hoạt động của CLB? Cách đơn giản nhất là bạn hãy tìm những khuyết điểm của CLB, tìm hiểu nguyên nhân và đưa ra phương hướng giải quyết. Tôi ví dụ thế này, các bạn cũng thấy 1 điểm yếu rất lớn đó là khả năng duy trì các hoạt động - một điểm yếu cố hữu của các CLB nói chung. Nguyên nhân chính là vấn đề con người, chúng ta không đủ khả năng để đầu tư thời gian và tiền bạc vào những việc tốn quá nhiều thời gian và công sức. Nguyên nhân thứ hai là việc lập kế hoạch không tốt khi đưa ra những hoạt động quá sức đó (tôi không có ý trách cứ vì như mọi người nói, cứ làm đi, làm rồi mới biết mình có khả năng làm được không, làm rồi rút kinh nghiệm [​IMG]). Giải pháp tôi đưa ra là xây dựng mô hình hoạt động của CLB, về tổng quan, mô hình sẽ hoạt động dựa vào khả năng làm việc theo nhóm (dựa trên điều kiện là không có thành viên nào có đủ khả năng để cáng đáng hoàn toàn 1 công việc lớn). Nhóm trong cùng (lõi) là những thành viên cốt cán của CLB, là yếu tố quan trọng nhất để duy trì và phát triển các hoạt động của CLB. Trong từng hoạt động cụ thể (có thể là chuyên môn) sẽ có 1 nhóm riêng phụ trách, trong đó sẽ có 1 người chịu trách nhiệm chính và nhiều người chịu trách nhiệm phụ, nhóm này sẽ là nền tảng cho các hoạt động được giao của nhóm. Về tổng quan là như thế, đi vào cụ thể, CLB sẽ phân ra làm từng Ban, phụ trách về từng mảng, cũng chưa thấy ý kiến gì về việc có nên thêm hay bớt ban nào đi không [​IMG]. Cũng với việc lập ra các Ban cụ thể, CLB sẽ xây dựng các công việc mà từng Ban đó phụ trách, dựa trên các công việc đó, người phụ trách chính và phụ sẽ thực hiện, phân công công việc cho các thành viên khác, chịu trách nhiệm về hoạt động của Ban. CLB sẽ không thực hiện khoán gọn công việc cho bất kỳ 1 ban nào, chúng ta hoạt động trên cơ sở "tất cả cùng làm" và có người chịu trách nhiệm. Tôi đã nói đến cơ chế kiểm tra (xin các bạn đừng nhầm với Ban khen thưởng kỷ luật trước đây [​IMG] vì nó khác hẳn về mục tiêu và công việc). - Mục tiêu: theo dõi, phát hiện các vấn đề và đưa ra phương hướng để giải quyết - Ai sẽ là người thực hiện: Ban Điều Hành sẽ chịu trách nhiệm chính. - Thực hiện như thế nào: thường xuyên cập nhập trạng thái của các hoạt động (trao đổi với các trưởng nhóm), kiểm tra lại lần cuối trước khi thực hiện (với các hoạt động mang tính sự kiện). Các trưởng nhóm sẽ có trách nhiệm thông báo tình hình thực hiện công việc của nhóm mình, và yêu cầu sự giúp đỡ nếu thấy cần thiết [​IMG]
    Tôi hoàn toàn hoan nghênh những ý kiến đóng góp của các bạn, ít nhất đó là sự thể hiện các bạn có suy nghĩ [​IMG]. Tạm thời xin dừng ở đây.
    Được robinsonsvn81 sửa chữa / chuyển vào 22:14 ngày 09/12/2004
  8. robinsonsvn81

Anh thấy chúng ta có thể đi đến chung 1 quan điểm là vấn đề cơ bản mà chúng ta phải giải quyết là vấn đề Con người. Anh đề xuất em 1 hướng suy nghĩ thế này: chúng ta có 1 số vốn và có một mục tiêu. Bây giờ vấn đề của chúng ta sẽ là làm thế nào để với số vốn đó có thể đạt được mục tiêu. (theo quan điểm của anh thì thành viên của Tháng Năm bây giờ là đủ để đáp ứng nhu cầu - với điều kiện là không tiếp tục mở rộng thêm các hoạt động nữa )
    Tóm lại, chúng ta cần phải làm sao khéo léo vận dụng nguồn vốn của mình thôi, mà khéo léo như thế nào thì chúng ta vẫn đang tranh luận đấy
    Có 1 điều này anh muốn góp ý với em:
    - Chúng ta tham gia vào Tháng Năm là vì mong muốn Hoạt động xã hội, mong muốn giúp ích cho người khác, và CLB Tháng Năm chỉ là công cụ để chúng ta thực hiện điều đó. Chúng ta nên dẹp bỏ những tự ái cá nhân, chúng ta không tham gia Tháng Năm để đánh bóng bản thân mình hay CLB
    - Nếu em xác định được điều trên, anh xin góp thêm 1 câu nữa "Thích thì hẵng làm, không làm được nghĩa là chưa đủ thích"
    Được leyen sửa chữa / chuyển vào 22:03 ngày 09/12/2004
  9. Congchuaphale

Congchuaphale Thành viên quen thuộc

@Công chúa Pha lê: thật ra hôm thứ 6 tớ ko có ,mặt tại buổi họp nên ko biết tất cả mọi nguời đã nhất trí , hay bàn bạc về vấn đề mô hình như thế nào! tớ ko phải là người có bộ "óc siêu viêt" như cậu nói , tớ chỉ nói ra ý kiến của mình chứ ko phải coi thường ý kiến của tất cả ý kiến của mọi người trong buổi họp
    cũng ko phải là tớ muốn thể hiện cái tôi của bản thân! hi vọng ấy hiểu!
    và ko phải là chuyện thích chuyện chính trị mà là góp ý mà thôi.
    ----------------------------------------------
    [/quote]
    Thằng nhóc nì hiểu lầm tớ rùi. Tớ reply bài của cậu không phải tớ nói riêng cậu như thế đâu, mà chỉ đơn giản là tớ... ngại kéo chuột lên click vào phần "trả lời" thui.. Nhưng thực sự tớ bùn mấy người lém, cứ tranh cãi mãi ,mà ức nhất là ông(bà) mocmienvuong kia không bít là ai, tự dưng nhảy vào chê cái này cái khác, nói T5 thế này thế khác mà lại luôn tỏ ra mình là người "trên" người khác , giọng điệu khinh khỉnh, mỉa mai, kiểu " chuyện có thế mà cũng không nhìn ra được. phát chán mấy người". Cậu nói năng cũng y như vậy đấy nhưng tại tớ đã gặp cậu nên tớ bít( hoặc tớ nghĩ) cậu không phải người như thế.Như anh Dũng nói, phê bình phải chân thành, thẳng thắn nhưng phải tôn trọng đối phương. Nếu mà là tớ, phê bình cũng không sao, thẳng thắn thì càng tốt, nhưng nếu mà ăn nói cái kiểu đấy (mỉa mai nhiều hơn là góp ý- theo đúng nghĩa của nó) thì hoặc là " chuyện tôi tôi làm, chuyện anh anh làm, đừng có dính mũi vào chuyện của tôi" hoặc" Anh giỏi thì anh đi mà làm ". Thế đấy ! Cậu thích góp ý thì cứ việc, vì tớ cũng bít chuyện đó là có lợi. Và đừng có tức tối mấy chuyện nhỏ + vớ vẩn nữa...
    Mà nếu cậu đã hỏi tớ về cái chuyện mô hình này khác, thì tớ cũng nói thẳng là tớ chẳng hiểu chút xíu gì về những cái mọi người đang nói. Nó tốt hay xấu, nó hoàn hảo hay không hoàn hảo, thiếu sót ở đâu, tớ không bít. Tớ thực sự không quan tâm đến chuyện này, cũng giống như ************* Vn hiện tại là ai nhìu khi tớ cũng không nhớ. Chính trị mù tịt, lịch sử không nhớ, văn hoá xã hội thì càng mơ hồ. Cái tớ quan tâm ở trong T5 là dự án làm thiệp cho Noel, và ngay sau noel thì sẽ tổ chức chiếu phim + sinh nhật + tớ sẽ phải làm gì. Cụ thể và đơn giản như vậy đấy.
    Đáng lẽ tớ cũng không có ý kiến gì về chuyện này đâu, vì nó ngoài tầm hiểu biết +quan tâm của tớ. Nhưng thứ 1, tớ ghét sự chê bai (khác với góp ý và xây dựng). Thứ 2, mọi người đang nói về cái gì chứ ? Ah, có người đang "chê trách" T5 (cái tớ rất thích ) và ''thiếu tôn trọng" một số người trong T5 (những người tớ rất quý và kính trọng). Lưu ý là những từ trong ngoặc kép là theo khái niệm của tớ, để khỏi nói tớ "áp đặt". Cậu hiểu chưa ?
    >> Mọi người : Có thể suy nghĩ của em hạn hẹp và "không tích cực", nhưng em rất thắc mắc 1 chuyện. T5 không giống như các CLB hoạt động tình nguyện của thanh niên. Em biết, nói ra nghe buồn cười lắm, chúng ta là CLB hoạt động xã hội, nhưng không phải chỉ hoạt động xã hội không thôi. Vì thành phần của T5 phần lớn đều là những người đã trưởng thành, đã có công việc ổn định và đều rất bận rộn. Ai cũng thấy T5 không phải là tất cả, ngoài T5 mỗi người đều có công việc +sự nghiệp + gia đình + đủ các thứ trách nhiệm liên quan. Và thời gian "hoạt động xã hội" chỉ có thể dồn vào ngày T7-CN (còn phải cố gắng lắm mới được) hoặc buổi tối (thì còn làm được cái gì ). Như vậy thì chúng ta có thể ''chuyên nghiệp" như thế nào, lớn mạnh như thế nào nữa đây ? Cái gì có thể khắc phục được chứ thời gian thì không.
    Mọi người có hiểu ý em không, không thể so sánh và muốn T5 có tiềm năng phát triển như một tổ chức thanh niên kiểu trong các trường học hoặc phường, quận... được. Những tổ chức như thế sinh ra là để "chuyên"nghĩ những phong trào và đi phát động thực hiện quy mô lớn, 1 tuần họ làm những việc như thế 5 hoặc 7 ngày và được trả lương để làm thế. Còn nếu so sánh với các CLB kiểu TNT.. này khác thì cũng nên nhớ rằng, đó hầu hết là học sinh, sinh viên.. có nhiều thời gian hơn mọi người trong T5 (và do vấn đề tuổi tác nên cũng đông hơn).Thử xem trong số họ khi đã đi làm + có người iu, gia đình... thì còn lại bao nhiu người tiếp tục (không kể những người mới).
    Uhm... em thấy cứ tiếp tục "quy mô vừa và nhỏ" thế này là được rùi, do đặc thù tuổi tác : toàn những người đã trưởng thành. Thành phần như em + thèng bé ông già (coi như ít tuổi nhất) không đáng kể, mà em cũng sắp hết năm thứ 2 rùi nì ( khi cái topic này chấm hết thì chắc em cũng xong năm 2).Tương lai 3 năm nữa (hi vọng) cũng giống như mọi người. . Em nghĩ hay là phát triển CLB theo hướng nào mà dành cho những người tầm tuổi như các anh chị ấy , nhớ lại hùi học Pascal : "lập trình hướng đối tượng". Dự án cứ nhỏ nhỏ thôi cũng được, nhưng mà đều đặn và hữu ích (1 cách cụ thể) là ổn nhỉ.
    Còn nếu ai lo lắng rằng CLb trong tưong lai có thể có những thành viên trẻ hơn, số lượng này đông hơn thì ,,, em cũng xin nói suy nghĩ của mình rằng thì mà là.... Bé nào có tâm huyết, có khả năng, có tấm lòng cực nhiều thì đã vào đủ các loại đội, đoàn của trường, của phường,cụm dân cư, nhà .. rùi. Nếu bé ấy có "lầm đường lạc lối" vào T5 đi nữa, thấy T5 chưa vừa với sức cống hiến của mình, bé ấy có thể tham gia các CLB khác song song. Thanh niên bi giờ năng động lém. Nhưng em thấy bây giờ, trẻ không có nghĩa là có thời gian đâu ( suy từ chính bản thân em). Thời gian chơi bời, ăn uống, thưởng thức, bạn bè,iu đương .. có, thời gian học : có, thế nên thời gian để" giúp đỡ" không có nhiều đâu (hoặc tấm lòng không đủ nhìu để dành ra nhìu thời gian ). . Và như thế, T5 cứ như từ ttrước tới giờ là vừa sức "tầng lớp" nì Có thể em gắn bó với T5 là vì vậy, và cũng vì "mọi người trong T5 rất chân thành, dễ thương và dễ gần nữa" (nguyên văn câu nói của chị M.P cauvongdemmua112 -thành viên mới của T5).
    Thử nhìn lại list trong tháng nhé :
    -5/12 :đại hội tình nguyện (Cn thứ 1)
    -12,19/12 :chuẩn bị thiệp noel + tổ chức noel cho các em làng Canh ( TTBT 3-1 ???) + vụ NĐC thế nào nhỉ ?
    -23-24/12 : tổ chức noel
    -26/12 : chiếu phim +tổ chức Sn
    (ngoài ra còn những cái khác nữa ở dạng "hậu quả phải giải quyết" hay "dư âm" và "lên kế hoạch cho tương lai" )
    => hết tháng. Em đã đọc ở đâu câu : " Thời gian trôi như cún chạy ngoài đồng" ấy nhỉ ? ( Làm ra vẻ mình bận rộn lém í )
    Eo ui, dài kinh dị nhỉ ? Hic, thông cảm, tại em thích cụ thể, rõ ràng, không viết được "hàm súc" hay ẩn ý, hàm ý kiểu "câu văn kết lại nhưng mở ra cho người đọc cả 1 trường liên tưởng mới" như cô giáo dạy ngày xưa...
    Lại 1 đêm trắng nữa rồi, bảo seo không xấu ???
  10. phien_khuc_mua_dong

phien_khuc_mua_dong Thành viên mới