1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Xe máy. Xe đạp???..Hay là xe hơi nhỉ?

Chủ đề trong '1984 Public' bởi puppyltt, 15/09/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. puppyltt

puppyltt Thành viên rất tích cực

Xe máy. Xe đạp?..Hay là xe hơi nhỉ?

Phương tiện đi lại hàng ngày của bạn là gì? Đó là vấn đề tớ muốn đề cập trong topic này. Hy vọng sẽ được nhiều bạn hưởng ứng ^^.

Không nói về cái ngày xưa của ông bà bố mẹ ta nhá. Nói về ngày hôm nay của chúng ta thôi. Oki? ;)

Tớ hồi còn ở nhà, những năm đầu học cấp 3 thì đi xe đạp. Một cái xe đạp cũng chẳng phải là cà tàng cho lém. Một cái Nhựt xịn cũng oách chán vào cái lúc đó. Và tớ thoả mãn với cái xe đó. Chẳng có ý định thay đổi chi hết cả. Nhưng vào cái thời đó, học sinh, sinh viên được đi xe trên 50 bắt đầu phổ biến. Chị gái tớ thì đã đi học xa nhà nên tính theo quân số thì đương nhiên tớ được thừa hưởng cái xe của bà chị tớ. Vậy là nghiễm nhiên đi. Chẳng có đòi hỏi gì cũng tự nhiên có. Hì hì. Nghĩ cũng sướng. Có điều đôi khi đi chơi xa với bạn hoặc lang thang Hà Nội thì tớ vẫn lôi cái xe đạp ra cho nó thú vị. Thỉnh thoảng, không bận bịu lém cũng lấy nó ra đi học với bà chị họ cho có chị có em. Thoải mái. Vô tư. Dùng cái nào chả được. Tất nhiên bây giờ nhà tớ ở phía Nam thành phố mà bảo tớ đạp xe qua thăm bạn Choc@ ở phía bắc thành phố thì tớ cũng ? lười chả dám đi đâu? bắt xe buýt còn hơn ( trong trường hợp nhà chả có cái xe máy nào :D)

Bây giờ thì tớ đi học xa, đi bộ là chính chứ chẳng có phương tiện nào cả. Lúc cần thì đi bus hoặc tàu điện. Vậy thui. Kì sau thì có thể tớ sẽ mua một cái xe đạp. Bên tớ mua xe máy cũng rẻ nhưng mình không thạo đường tốt nhất là dùng xe đạp thui. Tiện lợi mà cũng lẹ.

Theo tớ thấy qua những người bạn của mình, đôi khi họ cứ phải so sánh giữa cái xe đạp và xe máy. Đôi khi nếu không có xe máy thì họ sẽ chẳng đi đâu xa cả. Mỗi nhà mỗi cảnh. Các bạn thì sao nhỉ? tất nhiên tớ mới chỉ nói đến một số phiến diện thôi chứ chưa phải là tất cả. Chủ đề này muh nói hết thì có lẽ?tớ không kham nổi ^^.

Um mà bi giờ đi học bằng xe hơi cũng có. Ở các nước phát triển hơn VN và các nước châu Âu, châu Mỹ thì không nói rùi. Ở VN cũng có. Bạn tớ người miền Nam kể có nhiều gia đình khá giả chở con tới tận cổng trường bằng ôtô roài đón về cũng rứa. Ôsin chào: ?oCô Hai, Cậu Hai?? ^^

Các bạn chọn cho mình phương tiện nào nhỉ?

http://www.ttvnol.com/forum/default.asp?CAT_ID=93
      Chẳng thơm cũng thể hoa nhài, dẫu không thanh lịch cũng người Tràng An
  2. chocopie2000

chocopie2000 Thành viên rất tích cực

hix..tui bi giờ thì đi bộ roài ..hức ....từ nhà đến cái giảng đường o gần mà cũng chẳng xa ..đi xe thì mất 500 gửi xe ...hehe..Xét tình hình KT là trên hết nên bắt buộc phải đi xe thôi ...chẹp ...Nhưng mà cũng thú vị ra phết ..Nhất là những hôm trời mưa ...vừa mát vừa lội nước ..sướng phải biết....Ai mà đến trường tớ sẽ thấy hai bên đường toàn bằng lăng ..nhưng bi giờ chưa đến mùa đông nên nó vẫn xanh rì , xấu xấu ...Đến mùa đông cơ...đi bộ đến giảng đường toàn một màu đỏ ...đẹp lắm ...hix..mùa đông đến mau mau đi nào ........
    Hồi cấp 3 thì tui chuyên môn đi xe đạp ..trường cách nhà 2,3 cây mà ...thế nên đi xe đạp ...mà tui là chúa đi sát giờ ..hehe...cứ 7h15 vào học thì 7 h mới đi ..có hôm đến cổng thì bác bảo vệ đang đóng cửa ..xe lại đang trớn thế là tông luôn vào cửa ..hehe..bị mắng một trận nhưng vẫn được vào..Sướng...tui đi xe đạp nhanh lắm nhá ..căn bản cũng khoái tốc độ..toàn bị trêu là tàu siêu tốc ..hehe....Nhưng mà đi xwe đaph cũng vui lắm ..nhất là đi một tay hoặc bỏ cả hai tay ...hèm ..nhớ lại thấy nhanh thật ..cái xe đạp của tui giờ bụi phủ hàng cam ý chứ ..thương xe đạp quá đi ...
    LOVE OR HATE.....NO PROBLEM....
  3. phithienthanlongvn

phithienthanlongvn Thành viên mới

Hồi cấp 3 mình có 1 cái xe đạp cực độc luôn, nó là loại xe thưởng của Thụy Điển, mình tháo hết cả phanh trước phanh sau ra, cả gác ba ga cũng tháo nốt, cái xem nhìn như "khoả thân", trông buồn cười cực, mỗi lần lai đứa nào là phải ngồi chung yên, cứ 1 thằng lái, 1 thằng đạp, đi quay quay, thằng nào ngồi ko quen chỉ có gãy cổ, đang đi mà gặp công an là phải nhảy xuống vội, ko thì nó chửi chết. Bây giờ mình đi bộ rồi, chỗ trọ chỉ cách trường 200m, cái xe đạp đã cho đứa em ở quê, bây giờ nghĩ lại vẫn thấy thích, khekhekh.
    ------------------------------------------------------
    Nếu tổ quốc chọn ta làm điểm tựa
    Thì phen này ta biết tựa vào đâu ?.?
  4. Rce

Rce Thành viên rất tích cực

Dạo này tớ cũng đạp xe đến trường. Nghĩ đến quãng đường nắng nôi chẳng có tí cây nào (không phải được 2 hàng toàn bằng lăng như chocopie đâu) cũng ngại. Nhưng cũng vì lý do kinh tế. Dạo này tự dưng học được thói ki bo khủng khiếp. Đi xe đạp tiết kiệm tiền gửi xe (vé tháng có 15K / 1 tháng trong khi xe máy là 30K / 1tháng), không mất tiền xăng (cũng tiết kiệm được ít ra khoảng 150K).... Tính sơ sơ một tháng cũng tiết kiệm được khoảng 10$ ~~> 1 năm tiết kiệm được hơn 100$ ~~> 5 năm tiết kiệm được 500$ ~ 7.5 triệu (ui da, không nhiều lắm, nhưng mà mình cần tiền ). Đi xe đạp nhiều đâm ra không muốn đi chơi vì ngại đạp xe ra phết (ngại vì bạn bè mình đi xe máy hết , còn đi xe đạp thong dong trên đường cũng thấy hay phết ). Đi xe đạp nhiều lúc vênh mặt khoe là giữ gìn môi trường thành phố.
    Hi vọng thằng em họ nó ném cái xe đạp này ở nhà mình lâu để mình còn có xe đạp mà đi. Híc... Nhà nghèo quá, ko có xe đạp để đi học nữa.
    Cuộc đời đáng sợ nên phải cười nhăn nhở!Người với người là tình, nhưng... lòng người lại khó lường!
  5. cobehanoi84

cobehanoi84 Thành viên rất tích cực

Ở nhà có thể bố mẹ phong kiến chút hoặc là giữ con hay là một cái lý do gì đấy mà đến mình cũng chẳng biết thì làm sao bi giờ. Thế là cứ fải đi xe đạp, nhưng bây giờ lười rồi, chẳng muốn đi nên thường nhờ người đèo, không có người đèo thì đi bộ, đi xe bus (dạo này trèo lên cái xe bus không còn bị say khủng khiếp như trước nữa). Bố mẹ cứ bảo thay cho cái ghi đông mới để mà đi xe đạp nhưng nhất định không chịu (cũng tại hồi lớp 9 một tuần cho đi 2 cái xe nên nó mới thành ra thế này ). Đi xe đạp, nhiều lúc nó cũng thú vị dưng mà tuỳ từng hoàn cảnh mừ,chẹp... nói chung chơi thì được chứ mừ đi lâu chắc chết,hic...tui đi bộ.
    Bi giờ sáng nào cũng vẫn fải đi bộ tới trường. Ah, có chuot-u chở mình đi dưng con này hay nghỉ bất thường,chẹp....đi học có 2 đứa chơi với nhau trong lớp, còn bọn kia nó coi 2 đứa chẳng ra cái xi nhê gì.
    ... Có những ngày dài như một năm Có những đêm nằm không thấy sáng Có những phút nặng nề như đá tảngCó những giờ trôi như tên bay ...
  6. Jony_Jimmy

Jony_Jimmy Thành viên mới

Hức..tớ không bít đi xe máy à .......Tập mãi roài mà chả hiểu sao cứ không đi dược ..thực ra một phần cũng vì papa cứ không cho đi ...không thực tế mà chỉ chạy xe quanh sân thì đến bao giờ mới đi được cơ chứ ..chẹp ..coi bộ cái số tớ chỉ có ngồi sau xe ......Nhưng mà đi xe đạp cũng tốt chán ..tha hồ vi vu ngắm cảnh ...
    Don't want to be Jony !
  7. Marki

Marki Thành viên rất tích cực

ĐI xe đạp vui lắm bạn ạ, giờ mình đi bus. Đi xe đạp được lượn linh tinh trêu nhau đúng phong cách học trò cực kì thú vị, đưòng về có xa hơn nhưng phóng xe chán chết.
    And when I die please you forget me!
    Est-ce que je peux goûter vos lèvres de cerise?
  8. NAT32

NAT32 Thành viên mới

nói chung xe đạp chỉ để thư giãn hoặc tập luyện
    vì công việc nên đi xe máy(nếu có)
    còn ô tô thì fải chờ đến khi nào tớ mua mới biết để làm gì
    còn về xe buýt thì thời sinh viên fải biết vè nó,đi xe buýt rất vui nhưng chi tội cái hơi mất thời gian.dạo trưóc dỗi dãi toàn đi xe buýt...thỉnh thoảng có bứa chán chán bắt số 7 lên sân bay ngồi ăn pizza...đú vật
    <P align=center><FONT color=lightskyblue size=3><STRONG>Learn from yesterday, live for today, hope for tomorrow</STRONG></FONT></P>
    Được NAT32 sửa chữa / chuyển vào 10:49 ngày 26/09/2003
  9. boy-chan-doi

boy-chan-doi Thành viên quen thuộc

Tớ thì trước đây thích xe đạp.Vừa khoẻ người lại vừa kinh tế nữa chứ!Nhà mình thì xa trường,mỗi ngày 20 Km cả đi và về,xe đạp gắn bó với mình biết bao.Có thể nói suốt 3 năm trời cấp 3 ,xe đạp là một "người bạn" không thể thiếu được của mình.Chia tay cấp ba cũng đồng nghĩa với việc chia tay chiếc xe đạp.Can bản là chẳng phải đi đâu nữa,với lại Hà Nội bắt đầu đưa vào sử dụng xe bít một cách rộng rãi.Xe bít mới thật tuyệt vời chứ!Vừa kinh tế,vừa tiện lợi(cái này nếu mình biết tận dụng),vừa dảm ách tắc giao thông.Nói chung là như nhà nước tuyên truyền về cái lợi của xe bít ý.

Và giờ đây phương tiện dao thông mà tớ chọn sẽ không phải là xe đạp hay xe máy mà sẽ là xe bít.

Khi anh mất lối trên con đường xa   

Trong đôi mắt em có lửa soi lối về

Khi anh vấp ngã mắt em luôn dịu êm

Rồi đốt cháy lên cho niềm kiêu hãnh tới...
  10. puppyltt

puppyltt Thành viên rất tích cực

Về nhà tớ cũng phải thử đi xe buýt vài lần xem sao [​IMG] bên này mang tiếng hs du học mà đi hoang không chịu được. Toàn đi taxi thui [:|]. Chưa thuộc hết tuyến xe của nó vả lại luồng chạy cũng mù tịt. Bkk thì rộng. Năm sau fải cố gắng nhớ hết chứ cứ mãi taxi thế này thì sạt nghiệp ^^.

Hãy Đừng Thôi Ước Mơ. Hãy Đừng Thôi Khát Khao. Hãy Ngủ Một Giấc Thật Ngon Để Sẵn Sàng Cho Ngày Mai, Một Ngày Nhọc Nhằn Nhưng Thật Ý Nghĩa Của Cuộc Đời Bạn ... !!!
    Được puppyltt sửa chữa / chuyển vào 20:55 ngày 26/09/2003