1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

xe phân khối lớn đây, các bác ơi! Nhiều lắm!

Chủ đề trong 'Ô tô - Xe máy' bởi tenryu, 28/12/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. blueman

blueman Thành viên mới

Bác sivextien có thể nói rõ hơn cái vụ phạt này không vậy? Muốn không bị phạt thì còn thiếu cái gì nữa ngoài bằng, thẻ đội, bảo hiểm xe?
    Xin cám ơn bác trước.

Được blueman sửa chữa / chuyển vào 11:56 ngày 05/01/2005
  2. sivextien

sivextien Thành viên mới

Theo qui định hiện hành , bạn là cá nhân không thuộc tổ chức của nhà nước ( công an, quân đội....), muốn đi xe moto >175cc thì phải có các giấy tờ sau :
    1.Thẻ VĐV đua moto do Uỷ ban TDTT quốc gia cấp - có thời hạn 2 năm
    2.Đăng ký xe chính chủ
    3.Bằng lái xe hạng A2
    4.Thẻ hội viên đội moto
    Hiện tại khó nhất là Đăng ký xe chính chủ và bằng A2 vì trừ những người đã có bằng A2 từ trước , còn lại thì no way. Lý do :
    A. Theo thông báo của sở GTCC, từ 08/2004 cho phép tổ chức thi lại GPLX hạng A2 , điều kiện cho các cá nhân không thuộc tổ chức nhà nước dự thi là 1. & 2.
    B. Theo qui định về quản lý xe moto >175cc của Bộ CA, chỉ cho phép đứng tên đăng ký đối với những cá nhân đã có GPLX hạng A2
    Như vậy theo A & B :
    Muốn thi A2 cần giấy đăng ký xe chính chủ
    Muốn đăng ký xe chính chủ cần bằng A2
    Túm lại là no way.
    Bởi vậy khi bạn bị CSGT vịn, coi như tiêu. Còn về thẻ đội moto. đừng tin những thứ vớ vẩn như là "được phép sử dụng xe trên 175cc" -> Ai cho phép ? hay "được sử dụng các trang thiết bị hỗ trợ như đèn, còi hụ.." ->Đố dám sử dụng nếu không đi trong đoàn diễu hành của đội
    Đại đa số là chạy đại thôi. Ngay cả các cây đa , cây đề trong các đội moto cũng đau đầu về vấn đề giấy đăng ký xe chính chủ đấy.
  3. blueman

blueman Thành viên mới

Cám ơn bác sivextien.
    Được blueman sửa chữa / chuyển vào 16:41 ngày 05/01/2005
  4. blueman

blueman Thành viên mới

Cám ơn bác sivextien.
  5. Baodq

Baodq Thành viên quen thuộc

Bác sivextien nói nốt cho anh em xem khi bị phạt thì thế nào đi. Đại loại là nếu ko có bằng A2 khi bị CA túm thì:
    1. Có bị thu xe ko (mất trắng đó)?
    2. Nếu phạt thì bao nhiêu xiền?
    3. Có bị giữ xe ko? Nếu có thì bao nhiêu ngày?
    4. Và nếu ko muốn phạt thì xiền tươi khoảng bao nhiêu?
    (Tất cả những số trên chỉ là tương đối thôi, ko thể chính xác được. Bác biết tới đâu thì nói cho anh em tới đó nhé.)
  6. phambienngoc

phambienngoc Thành viên mới

Tiền tươi thì bác cứ để sẵn trong ví để lúc rút ra cho đẹp( tờ kẹp 100 ngoài). Còn vụ thu trắng thì không có đâu, thế thì hoá ra người nhà nưóc ăn cướp của dân à?
  7. Kasanova

Kasanova Thành viên rất tích cực

Ồh bác phambienngoc bình tĩnh nào, nếu không có bằng A2 thì không đăng ký được xe cho nên nếu bác nào không có bằng mà vẫn chạy xe trên 175cc thì chỉ có hai kiểu:
    (1). Xe đăng ký tên người khác.
    (2). Xe không giấy tờ.
    Nếu bị vịn thì cả hai trường hợp đều phạm luật nhưng (1) có thể cho qua, còn (2) mà gặp xui là bị giữ xe luôn á, cho đến khi nào bác chứng minh được chiếc xe đó không phải xe bị trộm cắp, cướp giật hay nhập lậu ..v.. v.. (mà không có giấy tờ gì thì làm sao chứng minh đây?) - Chứ Nhà nước không lấy không của dân đâu ...
  8. taychoicodoc

taychoicodoc Thành viên mới

Nhân chuyện bằng lái, tôi muốn hỏi nhờ các bác một tí:
    Nếu mang bằng lái nước ngoài về VN ta thì có được đổi sang bằng của VN hay không? Cụ thể là bằng của một tiểu bang Hoa Kì (có thời hạn sử dụng một năm, sau đó phải đi gia hạn) thì luật pháp ta có chấp nhận không? hay là họ bắt mình phải đổi sang bằng lái quốc tế? Vì tôi thấy ở bên này lấy bằng dễ ợt, mà nghe nói bên mình khó lắm, phải tốn nhiều tiền và mất thời gian đi học nên cứ lo lo là VN sẽ không chấp nhận bằng nước khác.
    Rất mong các bác chỉ bảo.
  9. motormaniac

motormaniac Thành viên mới

Hình như bên đó dùng tay lái nghịch mà bác, do vậy xe lưu thông theo làn bên trái, VN k0 chấp nhận đâu, kể áp những nước áp dụng tay lái thuận VN cũng k0 chịu mà chỉ chấp nhận bằng lái quốc tế. Nhưng cũng chỉ cho phép người nước ngoài sử dụng, còn bác là công dân VN mà đem cái này ra thì các chú CA vẫn phạt như thường.
    Nói bác đừng buồn, người VN sử dụng bằng lái QT còn bị CA ghét, phạt nặng thêm đấy, tớ đã từng chứng kiến rồi.
  10. Kasanova

Kasanova Thành viên rất tích cực

Xe cộ bên Huê Kỳ vẫn đi về phía bên phải ấy chứ bác, tui coi phim thấy vậy mừ. Với lại mấy chiếc xe tải nhập bên đó về tui cũng thấy tay lái thuận không hà.
    Còn bằng lái thì ở đâu cũng vậy thôi, nếu hai nước không có nghị định chung thỏa thuận công nhận bằng lái của nhau thì phải dùng bằng lái được công nhận quốc tế chứ chẳng phải phân biệt gì cả, nếu không có bằng quốc tế thì phải thi lấy bằng theo luật nước sở tại, đấy là chuyện bình thường. (Cái vụ này bác khome là dân Luật nắm rõ mừ...) - Thử hỏi chứ các bác mang bằng lái Việt Nam sang Mỹ thì bọn nó có công nhận mà cho bác chạy xe không???
    Tui thấy thi lấy bằng ở VN bây giờ cũng đâu có khó gì, nếu bằng xe hơi B2 thì chỉ tốn khoảng 1.6 - 2 triệu, thời gian là 4 tháng cả học lái lẫn sát hạch, sau khi thi 1 tháng là có bằng. Nếu đã biết chạy rồi mà chưa có bằng, chỉ đăng ký học luật GT để thi thì cũng có lớp riêng thời gian ngắn hơn (vẫn sát hạch cả thực hành lẫn luật).
    Được Kasanova sửa chữa / chuyển vào 13:42 ngày 10/01/2005