1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Xiền xu...

Chủ đề trong 'Ý tưởng - Sáng tạo' bởi jb, 10/01/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. jb

jb Thành viên rất tích cực

Xiền xu...

Các bác xem có thể giúp giải quyết được loại xiền xu mà nhà nước phát hành không nhỉ. Hôm qua đi ăn kem ở Tràng Tiền thấy họ nguyên trả xiền thừa bằng xu ( ghi bảng rõ ràng ). Âu cũng là nơi giúp dân tình có thể lưu thông được loại tiền này. Chứ cứ ra chợ mà chìa loại tiền này ra thì...
  2. desperados13

desperados13 Thành viên mới

Đất HN oải nhỉ, cũng mấy ông nhớn nghĩ ra lưu thông tiền xu, thía mà ra rùi lại chẳng ai chịu nhận. Thía nghĩ, một sáng ngủ dậy, tiền không có giá trị gì nữa , 1 thằng dùng toàn tiền xu, 1 thằng toàn dùng tiền giấy. Đố các pác thằng nào hời hơn???
  3. ke_du_ca

ke_du_ca Thành viên mới

Một fần là do nhận thức và thói quen của dân mình thôi bạn ơi. Chứ tiền lẻ dùng tiền xu mình thấy đúng chứ, sao lại lên án này nọ nhỉ.
    Hĩ. @ des: Thằng vô sản như tui là hời nhất. Chẳng có gì để mất.
  4. oliver80

oliver80 Thành viên quen thuộc

ặ hỏằ... dzỏằƠ tiỏằn xu này khiỏn "liu mơnh có thêm 1 ư tặỏằYng nhỏằ 'ỏằf kiỏm xiỏằn (ư tặỏằYng thơ câ rưch nhặng giĂ trỏằ< thơ không câ... hihi... ) MỏằTt tuỏĐn nỏằa xin thông bĂo cho cĂc bĂc biỏt ỏĂ...
  5. Fairydream

Fairydream Thành viên rất tích cực

Tớ càng nghĩ mà lại càng bực cho dân tình mấy bác ngoài Bắc.
    tự nhiên lại làm khổ mình, hôm nọ tivi có phóng sự về khan hiếm tiền lẻ. Đi chợ mà cầm tiền to thì người mua kô biết làm sao, người bán cũng chết. Bực nhất là người bán lại ko chịu nhân tiền xu thế là hàng hoá sao lưu thông được.
    Không biết có phải không như mấy bác ngoài bắc mà về kinh tế thì trong TPHCM và các tỉnh miền nam năng động ko nhỉ
    Ý tưởng thế này. Từ chối sử dụng tiền xu là phạm pháp ( Không nói đùa đâu- luật hẳn hoi đấy.
    -Tăng cường giáo dục. phát tờ rơi chẳng hạn.
    -Lập ban thanh tra " Vì tương lai một nền tiền tệ xu keng của chúng ta" ở các chợ. Tiếp nhận đơn kiếu nại người bán kô chịu nhận tiền xu.
    Ban hành các chế tài: như cấm rao hàng, không được ngồi khi bán hàng... đối với người ngoan cố ko nhnận xu.
    Về phần người mua, thì không có lựa chọn nào khác khi người bán trả tiền lẻ bằng xu.
    Ha hà, còn ý tưởng gì ko bà con.
    Tớ đói bụng rồi! túi đang loẻng xoẻng một mớ xu 500d. Đi mua bánh mì về gặm thôi !!!

6. NOIRetLONG

NOIRetLONG Thành viên rất tích cực

Tớ nghĩ nền kinh tế nước mình chưa cho phép sử dụng tiền xu, vì giá trị sức lao động nước mình còn rẻ, chưa đến thời điểm để lưu hành tiền xu. Ở các nước phát triển, việc lưu hành tiền xu và máy bán hàng tự động tỏ ra rất hiệu quả và tiết kiệm, vì chi ví cho dịch vụ đắt đỏ, sức người đắt đỏ (ví dụ ở Pháp tối thiểu là 8,03,/h, dù chỉ là thuê quét cái nhà), còn giá trị hàng hóa ở Pháp so với VN cũng không hơn nhau bao nhiêu.
    Cho nên tớ cảm giác việc các bác nhà mình cho phát hành tiền xu cứ đú đú thế nào. Nhu cầu sử dụng tiền xu do nhiều yếu tố quyết định, trình độ, mức sống, chứ ko phải ép thế được.
    Nhưng đã đâm lao thì phải theo lao thôi. Tớ nghĩ để thúc đẩy việc sử dụng tiền xu thì dẹp hẳn tiền giấy giá trị nhỏ luôn, việc này dễ hơn nhiều so với tẩy não mấy bà bán rau ngoài chợ.
  7. jb

jb Thành viên rất tích cực

Ở thành phố thì khi thanh toán có người chấp nhận xu, có người lại không. Vậy nên ngại...
    Ở nông thôn thì theo mình biết họ càng ít chấp nhận hơn nhiều. Ngay hồi mới tung ra tiền xu, ông anh trai mình mang về nhà mừng tuổi các cháu nhưng cũng để dùng để... chơi tung xèng. Người bán hàng hồi đó kiên quyết không nhận, hoặc "ép giá" các cháu.
  8. pippi7787

pippi7787 Thành viên mới

chà,về vấn đề tiền xu mọi người ko fải lo nhiều đâu.bây giờ nhà nước đang thu hồi lại những tờ tiền giấy mệnh giá nhỏ,chẳng mấy chốc không muốn thì ai cũng phải dùng tiền xu hết.các mấy bán hàng tự động bây giờ mới chỉ có trong các trung tâm lớn nhưng rồi cũng sẽ xuất hiện nhiều thôi.ý thức của mỗi người cũng quan trọng nữa,hình như không chỉ mấy cô bác bán hàng ngoài chợ ko thích tiền xu mà cả nhiều người trẻ cũng vậy,lạ thật.bây giờ ko nhận tiền xu là phạm pháp,các chỗ công cộng nhận tiền xu là đương nhiên,bắt buộc,bạn nào không thích tiền xu thì thiếu gì dịp tiêu ở các siêu thị,bưu điện...
    mà nếu có cửa hàng nào bán mấy cái ví xinh xinh đựng được tiền xu chắc bọn con gái thích lắm,tranh nhau mua,khéo lúc đấy dùng tiền xu lại thành mốt [​IMG]
    hihi,tết này sao bọn trẻ con bọn mình không lấy tiền xu mà mừng tuổi nhau,thế là ủng hộ việc dùng tiền xu rồi [​IMG]
  9. desperados13

desperados13 Thành viên mới

Nếu ai ở xa đến HCM thì sẽ thấy, việc sử dụng tiền xu khá phổ biết bởi yếu tố gần gũi, đại trà ở những nơi công cộng. Tất cả các điểm bán hàng tự động dùng bằng đồng xu có mặt ở bến xe, nhà ga, nhà văn hóa TN, các trung tâm lớn, siêu thị... đặp vào mắt mọi người. Tạo sự thân thiện với tiền xu, hihi
  10. I_Luv_Tin

I_Luv_Tin Thành viên mới

tiền giấy mệnh giá thấp giờ rách nát hết rồi nên giờ tiền xu cũng lưu thông bình thường ở ngoài bắc mà.Mình nghĩ tiền xu cũng tiện ích khi mà càng lúc càng nhiều máy bán hàng tự dộng mà