1. Phiên bản ttvnol.com mới đã chính thức đi vào hoạt động. Trong quá trình sử dụng, nếu phát hiện các lỗi của phiên bản mới, mời mọi người thông báo tại đây.

Xin bài thơ Á Tế Á Ca

Chủ đề trong 'Văn học' bởi letiendungtlc, 18/12/2008.

1. letiendungtlc

letiendungtlc Thành viên mới

Xin bài thơ Á Tế Á Ca

Chào các bác!

Các bác ơi, có bác nào biết bài thơ "Á tế Á ca" thì cho em xin với. Có đầy đủ thì càng tốt, hoặc một vài đoạn dài cũng OK. Cám ơn các bác.
  2. sole_husband

sole_husband Thành viên mới

hixx...tìm được bài này cho bác hơi bị khó!<br>Bác chịu khó vào thư viện quốc gia xem sao, em sợt trên mạng mãi chẳng được!<br><br><br>
  3. Mienkhuc

Mienkhuc Thành viên mới

Tặng bạn nhé.<br><br><br>Á-tế-á năm châu là bậc nhất <br>Người thì nhiều mà đất cũng nhiều hơn <br>Cuộc đời mở hội doanh hoàn <br>Anh hùng bốn bể, giang san một nhà<br> <br>Tự giống khác mượn màu bảo hộ <br>Mưu hùm thiêng lo lũ cáo già <br>Non sông thẹn với nước nhà <br>Vua là tượng gỗ, dân là thân trâu<br> <br>Nỗi diệt chủng vừa thương vừa sợ <br>Nòi giống ta chắc có còn không <br>Nói ra ai chẳng đau lòng <br>Cha con tủi nhục vợ chồng lìa tan <br>Cũng có lúc bầm gan tím ruột <br>Vạch trời kia mà tuốt gươm ra <br>Cũng xương cũng thịt cũng da <br>Cũng hòn máu đỏ con nhà Lạc Long <br>Thế mà chịu trong vòng trói buộc <br>Bốn mươi năm nhơ nhuốc lầm than <br>Than ôi! Bách Việt giang san <br>Văn minh đã sẵn, khôn ngoan có thừa <br>Hồn cố quốc tỉnh chưa chưa tỉnh <br>Anh em ta phải tính làm sao! <br><br>Cũng nhà cửa cũng giang san <br>Thế mà nước mất nhà tan hỡi trời! <br>Nghĩ lắm lúc đang cười hoá khóc <br>Muốn ra tay ngang dọc dọc ngang <br>Vạch trời thét một tiếng vang <br>Cho thân tan với giang san nước nhà <br><br>Lời huyết lệ gửi về trong nước <br>Kể tháng ngày chưa được bao lâu <br>Liếc xem phong cảnh năm châu <br>Gió mây phẳng lặng dạ sầu ngẩn ngơ <br><br>Nó coi mình như trâu như chó <br>Nó coi mình như cỏ như rơm<br><br>
  4. Mienkhuc

Mienkhuc Thành viên mới

đoạn trên đã đủ chưa bạn?<br><br>