1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Xin các anh, chị box du lịch giúp đỡ

Chủ đề trong 'Du lịch' bởi Dowcome, 12/04/2011.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Dowcome

Dowcome Thành viên mới

Xin chào các anh chị box Du lịch, tôi hiện đang vướng mắc 1 số vấn đề dưới đây, kính mong những anh chị nào đã từng du lịch qua Trung Quốc theo cửa khẩu Móng Cái rồi giúp giùm.
    Hiện tại tôi có một người thân lưu lạc ( bị lừa qua bên Trung Quốc ) cách đây 17 năm. Nay vô tình tôi đã biết được chỗ người thân tôi ở - từ cửa khẩu Móng Cái đi vào 150km. Tôi đã chuẩn bị đi sang bên đó để thăm và đón người thân tôi về nhưng kẹt cái:
    1. Từ Móng Cái đi sang, tôi đi giấy thông hành được không ???
    2. Tôi không quen đường xá, tiếng Trung không rành và chỉ biết Tiếng Anh ( chắc khó dùng ), vậy liệu tại Móng Cái có ai đó để thuê không ???, nếu thuê thì chi phí thế nào và có an toàn cho việc đi cùng tôi và người nhà tôi về không vì hiện tại người nhà tôi không có giấy tờ và đang bị 1 tâm lý rất sợ về tới cửa khẩu và bị bắt lại để bán sang nơi khác ???
    3. Các yêu cầu khác dành cho chuyến đi...
    Vậy kính mong các anh chị, những người đã từng qua bên đó theo đường Móng Cái chỉ giúp giùm tôi. Cảm ơn các anh chị nhiều.
  2. Ngumo

Ngumo Thành viên rất tích cực

Thứ nhất, ở ngay cửa khẩu Móng Cái có 1 đội chuyên dịch thuê và dắt khách đi sang Đông Hưng hoặc các nơi khác trong địa phận TQ. Bạn đi = giấy thông hành đc.
    Nhưng, theo mình nhá. Bạn đừng nên lấy tư cách cá nhân đi thế. Vì sao lại vậy? Vì ng ta sợ lại bị bán sang nơi khác lần nữa. Bây giờ, cách hay nhất như này nhá. Bạn lên cục C45(Cục cảnh sát điều tra về tội phạm hình sự), vào Ban 130(Phòng chống buôn bán phụ nữ và trẻ em) hỏi chị Hà(Phó ban)nhé. Chị ấy sẽ biết làm những thủ tục như nào và các bước thực hiện, đề xuất bên nước bạn trao trả...... và chuyển ng nhà của bạn về phòng lưu trú tạm thời của đồn biên phòng. Lúc đó bạn mới đón thì hợp lý hơn. Chứ bây giờ bạn sang, thủ tục nhập cảnh lại VN khá khó cho những ng thuộc diện này.
    Còn, nếu chưa hiểu về cách giải thích của mình, bạn có thể alô số : 0989387890 - Việt, tôi sẽ giải đáp đầy đủ các bước cho bạn
  3. anhchinhs

anhchinhs Thành viên rất tích cực

Theo cách của bạn Ngumo là chuẩn nhất.