1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Xin các bác đi làm rồi chỉ giáo giúp

Chủ đề trong 'Cơ khí - Tự động hoá' bởi boy85_h5n1, 03/07/2006.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. boy85_h5n1

boy85_h5n1 Thành viên mới

Xin các bác đi làm rồi chỉ giáo giúp

em hiện đang là sv cơ khó chế tạo máy năm 3 trong quá trình học tập tại trường em có một băn khoăn là không biết sau này mình ra trường thì sẽ làm gì ,rồi còn những môn học lý thuyết ở trường sau này có giúp mình được gì khi mình đi làm ,các bác có nghĩ là có một khoảng cách rất lớn giữa những gì học ở trường và thực tế của xh không ,có bao giờ mình ra ngoài làm mà đi tính vận tốc của cơ cấu hay là phân tích lực không? và thường thì công việc của một kỹ sư thường là gì ?bác nào biết được thì xin help giúp em với em xin chân thành cảm ơn
  2. truonghuynhngoc

truonghuynhngoc Thành viên mới

chao ban ! ban cu yen tam vao chuyen hoc ! nhugn kien thuc do la khong bao gio thua ca ! mac du co khoang canh nhung khong xa lam dau ! neu khong phai lam nhung viec nhu ban noi thi ra rang khong ai can mot ki su ca ! ban se lam sao de xac dinh dc thiet bi ma ban che tao co tuoi tho bao nhieu nam ! cong suat nhu the nao , khi nao thi can phia bao tri .... co nhu vay thi ban moi biet dc khi thiet bi dc san xuat sau bao lau se thu hoi lai dc von , ban co nghi khi lam ra mot cai may ma ban khong ra la loi hay lo hay chua ! chao ban nhe chuc hoc tot !
  3. hoacchuken

hoacchuken Thành viên mới

Thắc mắc của bạn boy85_h5n1 cũng là của rất nhiều SV mới bắt đầu học CK. Cái này hơi lạ là các thầy chưa chú ý lắm.
    Trước tớ cũng vậy. Suy nghĩ đầu tiên của tớ là "CK là kí rì vậy hỉ? Nghe có vẻ toàn dầu với mỡ, các em chắc là không khoái bọn CK"
    Suy nghĩ như vậy nên nhiều lúc cũng chán, nhất là khi gặp mấy bác CK đang bán lô đề.
    Nhưng càng lớn lên, tớ càng hiểu ra không phải vậy.
    Mình học ngành gì đâu có quan trọng, mà cốt yếu là phải tự trang bị cho mình những kiến thức, công cụ để bứt mình lên khỏi mặt bằng chung.
    Có được các công cụ đó, các bạn có thể thoải mái lựa chọn công việc.
    Ví dụ: ngoại ngữ của SV CK rất kém, các bạn có thể đầu tư TA hay Nhật. Ra trường xin việc ở liên doanh sẽ dễ dàng hơn. VD Ford, Honda, Toyota, Nissan...
    Hoặc sử dụng thành thạo một vài phần mềm thiết kế nào đó: Inventor, Solid Work, Catia,.. ; các phần mềm tính toán kết cấu như ANSYS, Adams..
    Như vậy, ta đã biết điểm mạnh của mình so với các bạn, tự tin vì nó, có được sự tự tin thì làm việc gì cũng được.
    - Tùy vào công việc cụ thể của bạn mà sử dụng những kiến thức nào đã được học.
    + Ví dụ như tớ, hay thiết kế xe (nghe cho oai) thì việc phân tích lực như trong Cơ lý thuyết là thường xuyên.
    + Hoặc ngay như các chú vẽ 3D thì sử dụng kiến thức về định vị trong CTM rất nhiều.
    + Hay là chú nào khớ, sang hàn cửa cho bố mẹ vợ, nhạc phụ hỏi "Thế này có chắc chắn không con?" Lại cười duyên.
    Vì ngành CK rất rộng, mỗi người ra trường sẽ làm 1 mảng khác nhau, nên có thể yên tâm những môn chuyên ngành mình học chả có môn nào thừa cả.
    Bản thân các môn liên quan rất chặt chẽ với nhau, vì thế phải xác định học ngay từ đầu. Hồi tớ đi học, rất nhiều bạn vì lười mấy hôm mà bị hổng kiến thức, càng học càng thấy khó hiểu, đâm ra chán chường, kết quả học tập rất bi bét.
    - Làm thế nào để đánh thức mình?
    Tớ tham gia NCKH, xem các hội thảo của khoa, các buổi bv của NCS, để thấy không phải tất cả các bác học CK đều kém, vẫn có rất nhiều người giỏi, là tấm gương để mình học tập.
  4. wheel

wheel Thành viên mới

1) Đúng là có một khoảng cách giữa học và làm. Nhưng không phải do lý thuyết và thực tế khác nhau (như bạn hiểu?). Nguyên nhân cốt lõi ở đây là: học lơ mơ, không đủ kiến thức để làm!
    Khi mới ra trường, có thể bạn còn thiếu vốn thực tế. Tuy nhiên, bạn sẽ dễ dàng lấp đầy lỗ hổng ấy và nhanh chóng rút ngắn khoảng cách "học và làm" với 2 điều kiện:
    - Sẵn sàng xắn tay áo vào mọi việc
    - Có kiến thức lý thuyết vững vàng
    2) "Có bao giờ mình ra ngoài làm mà đi tính vận tốc của cơ cấu hay là phân tích lực không? ...". Xin nói ngay, không những biết tính mà phải có khả năng tính nhanh chóng.
    Mạn phép các bậc tiền bối, xin ra cho chú boy85 một đề bài:
    Có ông thầu xây dựng bảo: "Tôi cần một vận thăng, trọng tải 500 kG. Chú tính giúp tôi công suất động cơ?"
    Bạn mất bao lâu để có kết quả? Nếu bạn tốn hơn 60 giây cho bài tập này thì cái khoảng cách "học và làm" của bạn hãy còn xa lắm!
    3) Như các bác trên đã nói, không có môn học nào thừa. Xin nhấn mạnh thêm: còn thiếu rất nhiều! Theo yêu cầu công việc, có thể sau này bạn cần phải học thêm các môn trái ngành khác: điện đóm, hoá chất, thực phẩm... thậm chí cả chăn nuôi, trồng trọt!
    Vài dòng chân tình với tư cách người anh. Chúc bạn yên tâm học và học giỏi tất cả các môn.
    Được wheel sửa chữa / chuyển vào 13:10 ngày 05/07/2006