1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Xin các bạn giúp đỡ

Chủ đề trong 'Electronic Dance Music - Nhạc điện tử (EDM)' bởi warman309, 21/01/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. warman309

warman309 Thành viên mới

Xin các bạn giúp đỡ

Mình có vài câu hỏi về Djing , xin các bạn trả lời , cảm ơn các bạn nhiều lắm....
    1 - mình mới tập tành , nên định mua các bộ kit gồm 2 turntable , 1 mixer , 1 phone của Numark hay của hãng nào đó , nhưng ko biết chất lượng và giá cả thế nào .
    nhìn cái mixer đó nhìn hơi ... tồi tồi thế nào ấy , xin các bạn cho ý kiến với nhé . Đồng thời giúp mình tìm những cửa hàng có bán đồ Dj ở Hn nhé

2 - nếu khi đã có bộ kit đó rồi , sau đó mình cần các đĩa nhựa để tiến hành làm vịêc thì mua đĩa ở đâu trong Hà Nội này , hay là lại phải đặt mua ở nước ngoài

3 - Mình nhờ các bạn tư vấn về sound card cho desktop cho vụ này , có khả năng thu tốt , nhưng mình cũng là 1 tay game nên có lẽ nó cũng phải hỗ trợ game tốt

Ngoài ra , mình sẽ sử dụng thêm các keyboard synthizer , và Apple Mac , vậy đến đoạn này , xin được tham khảo toàn bộ kinh nghịêm của các bạn vì mình chẳng biết gì hơn cả

Cám ơn các bạn nhiều
  2. DJNRG

DJNRG Thành viên mới

1- Đồ DJ có thể xem trong mục mua bán SIÊU THỊ EDM
    Giá 1700$ (2turntable TECHNICS 2kim ORTOFON 1 mixer DJM500 Pioneer)
    2- Synth (Hardware) có thể tham khảo mục Music production
    Nếu đủ khả năng thì nên mua Roland JP8000 + Roland TB303
    Goodluck
  3. warman309

warman309 Thành viên mới

hic mình chỉ cần bộ basic thôi bạn à , chứ bộ cao cấp như vầy mình ko dám chơi đâu
  4. DJNRG

DJNRG Thành viên mới

DJ thì cũng kô có bộ nào basic cả. Nếu basic thì sẽ dể hỏng. Mà hỏng nhiều sửa nhiêu mua đô thay nhiều lần cũng bằng một bộ đắt tiền.
    Cân nhắc kỹ
    : )
  5. deejayz-x

deejayz-x Thành viên rất tích cực

Về phần turntable có thể liên lạc với DJ Kruise (Tuấn) để được tư vấn kỹ hơn, như bạn nói thì có lẽ bạn đang muốn trở thành turntablism / scratching ? [0983080007]
    Phần syn và Mac liên lạc trực tiếp với haquay.
    Phần sound card và các thiết bị phụ trợ có thể nói chuyện luôn với Kruise.
  6. warman309

warman309 Thành viên mới

Bạn có thể chọn giúp mình những bộ cho Intermediate được ko , những bộ kia pro quá mình ko đủ được
    Nhờ các bạn tư vấn hộ vậy
  7. quyda

quyda Thành viên rất tích cực

Bạn phải nói rõ định hướng của mình đã chứ?
    Mixing/Scratching?
    Vinyl/MP3 & timecoded Viny?
    Turntable thì cứ lấy TT200 là cũng khá rồi! Nhưng mà không có bạn rộng rãi ở VN:-D
  8. warman309

warman309 Thành viên mới

Minh cần Scratching bạn à , và là dùng đĩa nhựa , ( không biết loại mp3 có gì khác ko ). Nhưng chẳng lẽ cứ theo Scratching là ko mixing được à ?
    vậy mình nên sử dụng loại nào ???
  9. quyda

quyda Thành viên rất tích cực

Scratching bản chất nó hơi khác 1 chút, vì vậy yêu cầu mixer cũng khác, và thường thì dùng Vinyl để scratch, dùng Vinyl lại chia ra 2 loại,
    1. Analog, phải bỏ tiền ra mua sampler, nhạc....
    2. Timecoded (digital) dùng đĩa vinyl để điều khiển file nhạc trong máy tính, chỉ cần 2 đĩa vinyl nhưng cần có máy tính và soundcard tốt, còn lại thì play file mp3
    Tuỳ bạn chọn cách đầu tư, nhưng mua analog vinyl ở VN thì không khả thi lắm.
    Mixer để scratch thì Slider ngắn hơn và có Curve Control để chỉnh độ slope (soft,hard) trong khi mix. VÌ mix hiphop/scratch, thường yêu cầu cut thật nhanh.
    Nếu theo hướng của bạn thì nên làm 1 cặp Turntable (hiệu Numark tt200 là basic rồi) và Mixer DJM300 của Pioneer,
  10. warman309

warman309 Thành viên mới

Rất cảm ơn bạn , và 1 điều cuối cùng là có thể mua được những đồ này ở đâu ? . Nếu theo như bạn nào thì mình nên sử dụng loại timecoded ? Vậy các Dj ở Vn như các bạn sử dụng loại gì vậy ?.
    Và các bạn thường sử dụng soundcard gì vậy ( chắc là ko phải dòng Audigy của Creative nhỉ ) ?
    Được warman309 sửa chữa / chuyển vào 09:19 ngày 25/01/2006