1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Xin chỉ cách tẩy chữ mực bút bi trên giấy mà ko làm hỏng giấy !!!

Chủ đề trong 'Hoá học' bởi wageboy, 24/03/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. wageboy

wageboy Thành viên mới

Xin chỉ cách tẩy chữ mực bút bi trên giấy mà ko làm hỏng giấy !!!

Các bác ơi làm ơn giúp em,em tìm mãi mà kô thấy câu hỏi em cần nên nếu câu hỏi của em có trùng lặp ở đâu đó thì cho em xin lỗi !!!
    Số là em có 1 trang viết bằng mực bút bi cần phải tẩy hết mà ko xé đi được .Nay em vào đây và xin các bác chỉ dùm em xem có cách nào tẩy hết mà ko hỏng trang giấy đấy ko ạ.Em đang cần gấp lắm ,các bác làm ơn giúp em.Em vô cùng cảm ơn !!!
    Trả lời trên diễn đàn hoặc mail cho em cũng đươc ạ.
    E.mail : wageboy@gmail.com
    Một lần nữa xin cảm ơn mọi sự giúp đỡ !!!
  2. wageboy

wageboy Thành viên mới

Các cao thủ đi đâu hết rùi,ai biết cách làm ơn chỉ dùm em 1 cái !!!
  3. tuan2040

tuan2040 Thành viên mới

dùng ít cồn quết nhẹ lên,rồi dùng khăn hoặc giấy ăn khô thấm sạch là xong, nếu chưa sạch thì làm lại vài lần. Cái này còn tuỳ vào loại mực là mực j.
    Chúc vui!
  4. wageboy

wageboy Thành viên mới

Vâng,để em thử làm cách này xem sao.Cảm ơn anh rất nhiều !!!
    Nếu có anh chị nào có cách khác thì xin tiếp tục giúp đỡ em,em xin cảm ơn ạ !!!
  5. ciaozerodt

ciaozerodt Thành viên mới

lấy bút xoá quệt quệt vài cái..hihi
  6. wageboy

wageboy Thành viên mới

Khổ thân em quá,nếu anh chị nào có cách thì chỉ dùm em.Đừng trêu em tội nghiệp lắm ,em đang rất cần mà!
    Em đã thử dùng cồn theo sự chỉ dẫn của anh Nội dung chủ đề và 5 bài viết gần nhất
    wageboy Các bác ơi làm ơn giúp em,em tìm mãi mà kô thấy câu hỏi em cần nên nếu câu hỏi của em có trùng lặp ở đâu đó thì cho em xin lỗi !!!
    Số là em có 1 trang viết bằng mực bút bi cần phải tẩy hết mà ko xé đi được .Nay em vào đây và xin các bác chỉ dùm em xem có cách nào tẩy hết mà ko hỏng trang giấy đấy ko ạ.Em đang cần gấp lắm ,các bác làm ơn giúp em.Em vô cùng cảm ơn !!!
    Trả lời trên diễn đàn hoặc mail cho em cũng đươc ạ.
    E.mail : wageboy@gmail.com
    Một lần nữa xin cảm ơn mọi sự giúp đỡ !!!

wageboy Các cao thủ đi đâu hết rùi,ai biết cách làm ơn chỉ dùm em 1 cái !!!

Khổ thân em quá,nếu anh chị nào có cách thì chỉ dùm em.Đừng trêu em tội nghiệp lắm ,em đang rất cần mà!
    Em đã thử dùng cồn theo sự chỉ dẫn của anh tuan2024 nhưng ko được như ý lắm ( dù sao cũng vô cùng cám ơn sự giúp đỡ của anh! ).Em mong sẽ nhận thêm được sự chỉ giúp của mọi người !!!
  7. lang_tu_cong_nghe

lang_tu_cong_nghe Thành viên mới

Thôi bỏ qua cái Zụ nè đe! nếu ai cũng làm đc thì giấy tờ " Giả" hơi bị nhiều luôn! Cái thèng " BIC" đểu đến thế là cùng, phát minh thì phát minh cái cây viết thôi chứ...đừng có phát minh cái mực bút bi không tẩy xóa đc....có phải bạn đỡ khổ không!?! Hic! Cắn răng mà ráng chịu đi!
  8. wageboy

wageboy Thành viên mới

Ồ như anh lãng tử nói thì tức là ko có cách để làm à?
    Nếu thế thì em cũng đành chịu vậy,chán thật !!!
    Thôi,Mod làm ơn xoá dùm cái Topic của em đi cái.Ko mọi người lại tưởng em hỏi đểu để làm giấy tờ giả thì chít !!!
    Một lần nữa xin cảm ơn các ý kiến đã giúp đỡ !!!
  9. vatlysocap

vatlysocap Thành viên mới

Dùng cồn và bông,giấy thấm chỉ là bước 1 để tẩy dầu trong mực.
    Bước 2 : xoa dd thuốc tím (KMnO4) lên mực, để khô rồi dùng axit oxalic loãng để tẩy màu thuốc tím.
    Bạn nên thử vài lần với nồng độ thuốc tím và mức độ khô khác nhau để chọn điểm tối ưu.
    Tí nữa quên : Dùng bông tẩm nước rửa thấm axit nhiều lần để tránh axit khô làm hỏng giấy.
    Được vatlysocap sửa chữa / chuyển vào 12:16 ngày 28/03/2007
  10. wageboy

wageboy Thành viên mới

Dùng cồn và bông,giấy thấm chỉ là bước 1 để tẩy dầu trong mực.
    Bước 2 : xoa dd thuốc tím (KMnO4) lên mực, để khô rồi dùng axit oxalic loãng để tẩy màu thuốc tím.
    Bạn nên thử vài lần với nồng độ thuốc tím và mức độ khô khác nhau để chọn điểm tối ưu.
    Tí nữa quên : Dùng bông tẩm nước rửa thấm axit nhiều lần để tránh axit khô làm hỏng giấy.
    Được vatlysocap sửa chữa / chuyển vào 12:16 ngày 28/03/2007
    [/quote]
    Ối Trời,đây đúng là ánh sáng cuối đường hầm !!!
    Để em làm thử ngay cách của anh.Anh đúng là Vật lý...cao cấp chứ ko phải...sơ cấp.Hehe...nịnh tý
    Nhưng vì em là người ngoại đạo ko biết jì,anh nói dùm em xem acid oxalic là jì và ở HN thì em có thể mua ở đâu ???Đã thương thì thương cho chót,mong anh chỉ giáo dùm em và đừng chửi em ngu ạ.
    Em cảm ơn anh rất nhiều !!!