1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Xin cho em hỏi về chuyện thuê nhà để học tại Barcelona

Chủ đề trong 'Tây Ban Nha' bởi Wincham, 05/06/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Wincham

Wincham Thành viên mới

Xin cho em hỏi về chuyện thuê nhà để học tại Barcelona

Tình hình là thế này các bác ạh: khoảng cuối tháng 8 này em sẽ sang học Master tại Barcelona. Trường em học là UPC, tọa lạc tại Les Corts district. Giờ em đang rất lo lắng về chuyện chỗ ở. Nhà trường cho em hai cái gợi ý: hoặc thuê nhà on campus tại Torre Girona Residence (455E/tháng), hoặc thuê phòng trong shared flat thông qua BHSS (Barcelona Housing Service for Students) (350E/tháng).
    Thuê nhà on campus thì em thấy đắt quá nhưng nhà rất chất lượng. Trong khi thuê phòng thông qua BHSS thì phòng có tốt hay không em cũng không biết được. Thêm vào đó trong phòng lại không có Internet nữa. :-(
    Xin các bác cho em lời khuyên với để em có thể tiết kiệm bớt chi phí học tập. Không biết em nên ở nhà on campus hay thuê phòng ở ngoài ah?
    Àh, các bác cho em hỏi tổng cộng chi phí của một du học sinh ở Barca khoảng bi nhiêu một tháng ah? Cám ơn các bác rất nhiều.
  2. lionqueen

lionqueen Thành viên rất tích cực

Em là trai hay gái?
    M@
  3. lionqueen

lionqueen Thành viên rất tích cực

Em là trai hay gái?
    M@
  4. bigbird

bigbird Thành viên mới

Gái thì tiện thể cho cái ảnh
  5. bigbird

bigbird Thành viên mới

Gái thì tiện thể cho cái ảnh
  6. Ivy_Minor

Ivy_Minor Thành viên mới

Có nhời khuyên là bạn đăng ký ở KTX 1 tháng đầu, có bao ăn. Trong 1 tháng đó thì đi kiếm nhà khác mà thuê.
    Mới qua, còn đủ chuyện phải lo, hết lo giấy tờ trường, lo đi học, lo hỏi bài, lại lo thẻ nhập cư ở sở cảnh sát, còn quái gì tâm trí mà lo kiếm nhà nữa?
    Gì thì gì, cứ an cư 1 tháng đi rồi từ từ tính.
    Nhắc cho nhớ là những cái nhà mà trường giới thiệu cho thì giá luôn luôn cao hơn rất nhiều so với giá thị trường. (Nhà mình ở thuộc loại cao giá nhất trong các bạn sinh viên tự tìm thuê ở đây, vậy mà lại vẫn thấp hơn hẳn giá nhà do trường tìm giúp cho. À nhân thể, học mãi có có thấy cái văn phòng giúp đỡ sv của cái trường quái đản này ở đâu đâu mà hỏi với chả nhờ giúp. Toàn thấy mình vất vả một mình thôi.)
    Còn nhà tự thuê thì lại lo may rủi với chủ nhà, với chất lượng nhà, với người ở chung.
    Nhưng nói chung, chẳng thể chết nổi. (Chết đã là may, sống ngắc ngoải mới khổ!)
    Barcelona đẹp đấy, te he he. Nhưng chịu khó đi bộ tí hay mướn cái xe đạp mà chạy thì làm gì nhà tới giá 350e/tháng? (Bốc phét tí, có ở Barcelona đâu mà biết. Hé hé!)
  7. Ivy_Minor

Ivy_Minor Thành viên mới

Có nhời khuyên là bạn đăng ký ở KTX 1 tháng đầu, có bao ăn. Trong 1 tháng đó thì đi kiếm nhà khác mà thuê.
    Mới qua, còn đủ chuyện phải lo, hết lo giấy tờ trường, lo đi học, lo hỏi bài, lại lo thẻ nhập cư ở sở cảnh sát, còn quái gì tâm trí mà lo kiếm nhà nữa?
    Gì thì gì, cứ an cư 1 tháng đi rồi từ từ tính.
    Nhắc cho nhớ là những cái nhà mà trường giới thiệu cho thì giá luôn luôn cao hơn rất nhiều so với giá thị trường. (Nhà mình ở thuộc loại cao giá nhất trong các bạn sinh viên tự tìm thuê ở đây, vậy mà lại vẫn thấp hơn hẳn giá nhà do trường tìm giúp cho. À nhân thể, học mãi có có thấy cái văn phòng giúp đỡ sv của cái trường quái đản này ở đâu đâu mà hỏi với chả nhờ giúp. Toàn thấy mình vất vả một mình thôi.)
    Còn nhà tự thuê thì lại lo may rủi với chủ nhà, với chất lượng nhà, với người ở chung.
    Nhưng nói chung, chẳng thể chết nổi. (Chết đã là may, sống ngắc ngoải mới khổ!)
    Barcelona đẹp đấy, te he he. Nhưng chịu khó đi bộ tí hay mướn cái xe đạp mà chạy thì làm gì nhà tới giá 350e/tháng? (Bốc phét tí, có ở Barcelona đâu mà biết. Hé hé!)
  8. Wincham

Wincham Thành viên mới

Em xin cám ơn các bác đã quan tâm, cám ơn bác Ivy_Mino đã cho em những lời khuyên hữu ích.
    Em vào trang web của Torre Girona Residence thì thấy có nội dung là Minimum 10 month stay. Nếu thật vậy thì em khó mà thực thi giải pháp ở on campus một thời gian ngắn rồi sau đó tìm phòng và chuyển ra ngoài. Các bác đang học ở Spain chắc có kinh nghiệm về chuyện này nhiều. Mong các bác giúp em.
    Ivy_Mino ơi bác học ở trường nào và ngành gì ạh? Em học về Infor. and Commu. Tech. Bác ko ở Barca vậy bác đang ở đâu thế ạh? Khi nào có dịp em sang viếng thăm bác. :-)
    @lionqueen, bigbird: em là male các bác ạh. Mong là em đã ko làm các bác thất vọng ... và vẫn muốn chia sẻ cho em những kinh nghiệm quý báu.
  9. Ivy_Minor

Ivy_Minor Thành viên mới

Ặc, cầm phone lên hỏi chúng nó, thương lượng với chúng nó. Làm gì mà minimum 10 tháng. Nói thiệt nhen, các campus làm quái giề có ai ở?
    Bạn muốn biết giá à? Mình ở thành phố nhỏ, tiền nhà cho sv dao động từ 120 đến 250 share phòng, hoặc 4-550 nếu cả flat 1-2 phòng ngủ. Vậy còn campus? 1 cô bạn mình ở 1 tháng 500 tiền phòng trong campus (nhỏ hơn flat 1 phòng ngủ), tự chi tiền ăn. Một cô khác ở campus 2 tuần 400 tiền phòng lẫn tiền ăn.
    Hai cô ra thuê nhà ở riêng, chỉ tốn chừng 160-170 thôi, tiền ăn lại còn ít hẳn hơn. Hè hè. Các residencia universitaria đầy phòng trống đấy thôi. Có dụ là dụ tụi 1 tháng hè, con người ta ở 9 tháng ai thèm residencia?
    Kẹt lắm thì bắt phone hỏi thuê ăn ở tại 1 gia đình nào đấy, search internet có đầy. Sau 1 tháng lại ra ở riêng.
    Mình khuyên ở residencia universitaria là vì mình có kinh nghiệm khủng khiếp với một mụ phù thủy TBN không cho phép mình tắm quá 1 lần 1 ngày (bả cúp nước nóng trong nhà tắm) vì ''tốn tiền nước và điện chạy máy nước nóng'', lại còn khoe ở nhà bả có thằng mỗi 5 ngày mới tắm 1 lần. Ặc, mình đi bộ, lại là nữ, mùa đông thì lạnh, không có nước ấm thì lấy gì rửa ráy?
    (Mà mình ở VN là nước nghèo mà tiền nước không mắc, thế quái nào ở TBN mà tiền điện và nước mắc đến mức ấy? Mình tắm vòi sen chứ có chơi bồn tắm đâu???) Ngoài ra bả còn tháo 2/5 bóng đèn (đèn chùm tối om) trong phòng mình và khó chịu là mình để đèn khuya. Mịa nó, con người ta là sinh viên phải thức học chứ có phải là công nhân đâu mà 8h tối về nhà là ngủ?
    Nói chung ở TBN có nhiều dạng weirdo lắm, chẳng biết được. Bữa trc mình đi Barca về thì lão già TBN mất dạy cùng nhà (lão ấy hơn 60 tuổi rồi, sống bằng tiền hưu) chơi trò đổ keo vào ống khóa phòng mình làm mình k đút chìa vào được, phải phá khóa mà vào. Vào phòng thì thấy lão ấy đã cắt dây điện phòng mình. Còn người ở chung nhà thì hơn 3-4 lần thấy lão dòm lỗ khóa phòng mình lúc 2-3 giờ sáng, trong khi không bật đèn hành lang. Lại còn trò đi ăn trộm postcard và mail ngân hàng, sở cảnh sát, etc. gửi cho mình nữa.
    Nói chung là ở nc ngoài là 1 canh bạc. May thì gặp người tốt giúp đỡ mình. Rủi thì gặp tụi storker. Nghe mình kể, già cả lớn bé đều không tin. Nhưng sự thật thì đúng là vậy.
    Hic, đi ngoài đường thì từ thằng nhỏ đến thằng già, hết chột lại dở người, cứ harass mình rằng mình ở đâu đến, sinh viên à, có người yêu tại TBN chưa, có muốn đi uống cà phê chung không, thế không có người yêu tại TBN thì ******** thế nào được? Mình có phải là châu Á e ấp đâu? Mình vẫn xử sự và nhận định vấn đề theo chuẩn Mỹ đấy chứ! Nhưng dù có ở Mỹ thì những hành động đó vẫn là harassment, không thể nói là văn hóa TBN nó nhiều intimacy được.
    Nói chung, bạn là nam thì đã BỚT hẳn đi nhiều trouble rồi đấy. Hừ, khổ thân cái giống cái, ở nhà cũng cực mà đi ra ngoài cũng cực.
    Lời khuyên vẫn như cũ: Kiếm chỗ ở + bao ăn trong 1 tháng đầu, sau đó tự tìm nhà mà chuyển ra.
    Còn giàu thì bỏ ra chừng 300e thuê mình sang Barca tìm nhà giúp cho, ke ke ke.
    Mà bạn hỏi lại thật rõ địa chỉ phòng học (chứ k phải cái văn phòng trường nhá!) đi, có khi mình giúp kiếm chỗ dùm cho đấy. Bữa trc đi Barca mình có ở 1 hostal nhưng xem ra nó là shared flat chuyển sang làm hostal. Gía 22e/phòng 1 người/ngày. Nhưng mà nếu ở liền mấy tháng thì ta thương lượng cho nó không là 600e vậy? Quan trọng là bạn học ở đâu thì mới biết có nên đi thương lượng phòng tại địa điểm ấy không.
    Khè.
  10. claudiacaribe

claudiacaribe Thành viên mới

thế residencia nó khác colegio mayor ko nhỉ??? nói chung là ở mấy cái đấy đắt rùi..
    bạn thử vào trang web này xem
    http://www.easypiso.com/(S(ing0ho2fkjqzn255uermcnrv))/content/look/previewrooms.aspx
    chính ra ở kiểu share với các sv khác là tiện và rẻ nhất...
    thế là a Bêbê và anh sư tử cái mất hứng nha....
    nghe chuyện bạn Ivy khổ thế....mình ở Mad chẳng gặp chuyện đấy...tại ng Châu Á nhản nhản ngoài đường, chỉ bực mấy thằng khỉ gió trong trường gọi mình là china,