1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Xin cho em hỏi về Malfunction Indicator Lamp của Prelude Honda ạ

Chủ đề trong 'Ô tô - Xe máy' bởi littlestarhcm, 02/05/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. littlestarhcm

littlestarhcm Thành viên quen thuộc

Xin cho em hỏi về Malfunction Indicator Lamp của Prelude Honda ạ

Em là đứa ko biết chi hết về ôtô. Nhưng mấy bữa nay cái xe em nó dở chứng ạ.
    Tự nhiên nó báo sáng Malfunction Indicator Lamp, em chẳng biết nó bị gì. Em ccó check lại nắp xăng thì thấy it''s ok. Vậy nên cứ để vậy chạy nhưng nó cứ báo hoài. mà em chạy cũng chẳng thấy sao.
    Xin cho em hỏi cái đó là nó bị gì ạ? Có nghiêm trọng lắm ko ạ? Em có cần đưa đến dealer sửa ? Nhưng trước khi đưa nó đi, em cần biết sơ qua nó bị gì nếu ko bọn dealer có nói thì em cũng chả hiểu. Chẳng biết có mắc lắm ko? Lại sắp phải tốn xiền....
    Em xin cám ơn lắm lắm ạ.
  2. littlestarhcm

Mod cho em up một phát nữa nhé.
    Ối không có ai giúp em ạ? Muh.. không biết em hỏi ở đây có được không? Vì em chẳng biết phải chuyển cái topic này qua chỗ nào nữa. huhuhuh
  3. Traibuidoi

Traibuidoi Thành viên mới

Xe bạn đời năm nào? Nếu từ 95 trở đi thì là OBD I, còn 95 trở lại thì là OBD II, với OBD II thì chỉ cần cấm cái code scanner vào cái port thì nó sẻ nói cho bạn biết xe bị gì. Không nên chạy như vậy, máy móc có vấn đề nên nó mới báo như vây. Nhiều khi chỉ là mấy cái plug của oxygen hay MAP sensor bị rớt ra hay không kín nó củng báo. Mà bạn ở đâu?
  4. littlestarhcm

xe mình đời 99 ạ. Mình cũng lo lắm. Nhưng biết sao được, có mỗi hiếc xe vẫn phải chạy thôi. Vì chẳng thấy khói khiếc gì cả...nhưng hình như hơi hao xăng. Mà mình cũng đã đọc sơ qua cái catalogue của xe. Nhưng cũnd không find out ra được là vì sao. Có ông bạn thì bảo:" Chẳng sao đâu. Cứ vô tư chạy". Nhưng mình nghĩ, phải xe có vấn đề thì nó mới báo chứ. Mà ba cái vụ máy móc sao muh mình chẳng biết gì thế nhở. Mình đang ở US
    Anyway, thanks ấy nhé
  5. deltaRhoupsilon_fraternity

deltaRhoupsilon_fraternity Thành viên mới

Tháo dây bình ra rồi lắp lại, đèn sẽ tự động off
  6. executive

executive Thành viên mới

Cứ đem ra bất cứ cái garaga nào hoặc mua ở dealer thì ra deal để nó lấy Máy đo ra đọc bệnh thì mấy phút là biết liền. Rất có thể là bị O2 sensor. Nếu bị thì chỉ thay cái sensor nào báo lỗi thôi.
    Còn chần chờ gì nữa mà không đem xe đi check ngay.
  7. 929rr

929rr Thành viên mới

Như trai bụi đời nói xe thời nay mà không có code scanner thì khó chửa bệnh lắm.
    Đèn đó cháy có nghĩa là có ít nhất 1 bộ phận trong xe bạn bị malfunction.
    Nếu bạn rành về xe thì có thể tìm mua cuốn repair manual trong đó nó hướng dẫn cách giải mã
    Xe OBD II nó báo nhiều loại lỗi có khi những lỗi ấy cũng không làm hại gì xe.
  8. 929rr

929rr Thành viên mới

Nhiều loại xe OBD II như Nissan fault code nó nhớ trong RAM nên tháo cộc bình vẫn không reset được.
    Mà làm như vậy chỉ RESET lại thôi chứ không chữa được bệnh.
  9. 929rr

929rr Thành viên mới

Đêm ra dealer dù nó làm co mấy phút nhưng nó sẽ charge 1 giờ tiền công. Hiện nay giá tiền công dealer ở US từ $70-100/g
    Lưu ý: nều thay Oxygen sensor cho Honda thì nên xài đồ OEM vẫn tốt hơn đừng ham đồ rẻ China, Taiwan một năm sau sẽ hư tiếp.
    Được 929rr sửa chữa / chuyển vào 05:14 ngày 03/05/2006
    Được 929rr sửa chữa / chuyển vào 05:15 ngày 03/05/2006
  10. littlestarhcm

to: deltaRhoupsilon_fraternity : cám ơn bạn nha. Nhưng thật lòng, dù mình ko biết gì về xe nhưng cũng muốn xem...nó bị quái gì mà lại cà chớn với mình như thế.
    To :929rr
    vâng, mình nghĩ làm thế thì nó chư hết bệnh được. Mà nó chỉ tắt cái đèn đó thôi... cho mình đỡ phải ngứa mắt nhìn mà tức