1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Xin đánh giá khách quan về my profile

Chủ đề trong 'Du học' bởi xuanvinh87, 06/04/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. iwcotte

iwcotte Thành viên mới

HIX... TÍNH CÁCH CHI MÀ ...LỢI THẾ...
    NHƯNG MÀ ĐÚNG LÀ THEO TỚ...CÁI ANH NGTANLOC ẤY DƯ SỨC BÍT MÌNH SẼ ĐƯỢC HAY HOK ĐƯỢC APPLY... ANH Ý CÓ 1 ĐỐNG THÀNH TÍCH KIA... ĐÂU PHẢI KHÙ KHỜ...
  2. lavendermil

lavendermil Thành viên mới

Thực ra cũng không hẳn là lợi thế lắm vì bên BK có vài môn chuyên nghành chặt chém làm điểm cũng te tua nên các thầy mới nghĩ ra cách tính điểm đó cho sinh viên đỡ thiệt thòi so với các trường khác thôi. Đặc tính tuỳ trường không thể dựa vào cách tính mà nói thế được.
  3. MapGis

MapGis Thành viên rất tích cực

Chỉ có vài môn chuyên ngành bị chặt chém thì đáng là bao so với cách tính điểm siêu lợi cho sinh viên thế. Với lại tớ biết chương trình đào tạo của BK như thế nào? Cũng không phải riêng gì trường BK mới đào tạo nặng, 5 năm, chuyên ngành bị chặt chém....
    Nói như thế không có nghĩa là hạ thấp các bạn học BK, BK HN vẫn là trường top đầu của dân Kỹ thuật ( chuẩn không phải bàn cãi), nói ra đây chỉ muốn nói đây là cách tính mà Trường BK HN đã rất biết nghĩ cho SV, đầu ra khi xin việc ( tất nhiên năng lực của đại đa số kỹ sư BK đã được khẳng định ), rồi hồ sơ khi xin học bổng ...Giá mà các trường khác cũng nghĩ cho SV, nghĩ tới đầu ra và giá trị của cái bằng khá cứng or giỏi khi apply học bổng nó quan trọng thế nào thì tốt cho anh em mình biết mấy :)
  4. ngthmai

ngthmai Thành viên mới

Em cug muốn nhờ mọi người tư vấn giùm: e học xong Ngoại thương năm 2008.
    - GPA: 7.64 (quá kém hic). Rank thì khỏi nói, chắc top 50 là cùng.
    - Năm thứ 3 em có đoạt giải cuộc thi nghiên cứu khoa học cấp trường.
    - Hoạt động ngoại khóa: cũng có chạy lăng xăng vài chỗ no ko đáng nói lém
    - Làm việc: được gần 1 năm (em làm truớc khi tốt nghiệp), no công việc cug ko liên quan đến finance lém
    - Ielts vừa thi xong 7.5
    Cug do cái Ielts nì mà em đag cố, xem có nên cơm cháo gì ko. Thanks cả nhà

5. ngtanloc

ngtanloc Thành viên mới

Mình muốn nói thêm mấy ý chỗ này:
    - Mình ko biết các trường khác thế nào, nhưng xét riêng ở bk hcm thì cách tính điểm còn tùy vào ngành học, ko phải cứ đồ án, luan van tốt là kéo điểm dc đâu
    Ví dụ trong lớp mình, lớp cơ điện tử khóa 2003
    -- điểm luận văn của mình cao nhất lớp cũng chỉ là 9.32, các thầy cô bảo vệ rất khó, mình ko nghĩ lấy dc điểm 10 dễ dàng đâu
    Ngoài ra mình nói thêm về hệ số điểm của luận văn
    1. tổng chỉ ngành mình (ngành cơ điện tử) là 156 chỉ
    2. luân văn tốt nghiệp là 10 chỉ
    với giả sử luận văn dc 10 điểm, các môn còn lại dc 7.5
    như vậy GPA = [ 10x10 + 7.5*(156-10) ] / 156 = 7.66
    ( các đồ án chỉ tính là 1 chỉ )
    Còn về GPA, trong lớp mình, bạn điểm cao nhất cũng chỉ hơn 8.0 một chút (mình ko nhớ chính xác điểm). Bản thân mình, rank cỡ 10 cũng chỉ dc 7.39 thôi
    Do vậy khi apply mình gặp rất nhiều khó khăn.
    Ah mình cũng hỏi thêm, hồi còn học mình có thi GRE thử, V300 Q790 Writing 2.0
    Điểm này thấp nhưng mình có nghe 1 anh học ở mỹ nói: nếu học ngành kỹ thuật thì Q cao có thể châm chước cho V thấp, bạn nào confirm hộ mình ý này với.
  6. metalfh

metalfh Thành viên mới

GPA ở HCMUT khá thấp, thông thường các trường kỹ thuật điểm có thấp hơn các trường khác nữa. Nhưng phải nói là vì reputation của HCMUT khá cao so với các trường ở VN nên cũng phải có thuận lợi, mà ngoài ra thì còn phải xét đến rank trong lớp.
    Về điểm GRE thì các ngành KT và Toán điểm Q cao cũng là bình thường mà, còn điểm V chưa cao thì phải đầu tư thôi
  7. lavendermil

lavendermil Thành viên mới

Mình cũng nghĩ là rank của trường cũng quan trọng nữa. Ai chẳng muốn được học ở trường rank cao đúng không :) và theo nghành nữa nói chung là về kỹ thuật điểm không được cao:D. Còn về GRE thì có vê điểm kia còn khá thấp phải cố gắng thêm nhiều. GRE thì Q số người được 800 mà mình biết khá nhiều ( tối đa đó). Còn Verbal thế cũng chưa thể châm trước được. Writing ít nhất phải từ 4.0 trở lên mới chấp nhận được. Mà mình Writing GRE mình thấy mọi người điểm cũng khá cao.
  8. MapGis

MapGis Thành viên rất tích cực

Bách Khoa TP HCM ( đại đa số các trường trong TP HCM) đều học theo tín chỉ rồi, đó là cách tính điểm tín chỉ.
    Còn ở HN, rất nhiều trường vẫn còn tính điểm theo phướng pháp truyền thống ( chưa theo tín chỉ).
    Nhưng trong các trường kỹ thuật có rank cao ở Việt Nam thì khối trường Bách Khoa rất có uy tín. Ở Nhật, hầu như chỉ biết đến các trường BKHN, BK TPHCM, Khoa học TN , Quốc Gia... còn lại các trường khác họ đều không biet
    Nên nếu, các bạn học ở các trường đó, nộp hồ sơ , đường nhiên là các bạn sẽ có lợi :) ( Khối kinh tế thì mình không rõ)
  9. AttendsMoi

AttendsMoi Thành viên mới

Sinh viên BK vậy là ngon rồi.
  10. france09

france09 Thành viên mới

Thằng bạn em học BK thấy đi thi lại suốt. Anh học Pro thật