1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Xin đánh giá khách quan về my profile

Chủ đề trong 'Du học' bởi xuanvinh87, 06/04/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. taollap

taollap Thành viên mới

Chào mọi người!
    Nghe mọi người bàn tán xôn xao về profile và GPA của sv BKHN và BKHCM quá mình cũng muốn hỏi ý kiến các bạn xem thế nào.
    Profile của mình:
    1) GPA: 5.0/5.0 (bằng đỏ, mình tốt nghiệp ở Nga)
    2) Năm 1 mình học lớp Kỹ sư chất lượng cao Việt-Pháp tại BKHCM, sau đó nhận học bổng toàn phần đi Nga.
    3) NCKH:
    1 paper tại hội thảo khoa học tại trường
    1 paper và báo cáo tại hội thảo khoa học quốc tế tại Matxcơva
    4) Giải thưởng:
    - Học bổng ODON VALLET của giáo sư Pháp ODON VALLET , giáo sư Trần Thanh Vân cho sinh viên học tập xuất sắc
    - Giấy khen của Đại sứ quán VN tại Nga về thành tích học tập xuất sắc
    - Giải nhất toán Olympic thành phố (nơi mình học ở Nga)
    - Bằng khen tham gia hội thảo khoa học quốc tế tại Matxcơva
    5) Tiếng Anh:
    - Bằng C chính chỉ QG
    - IELTS 5.5 cách đây 7 năm ( đã hết hạn ). Nếu h thi lại chắc đc 6.0.
    Profile vậy thì có thể xin những học bổng nào? Mình đang xin học bổng PhD Singapore. Mình cũng muốn xin đi Úc, Mỹ nhưng nếu thế thì tiếng anh phải IELTS 6.5, TOEFL ibt 92. Muốn đc điểm vậy thì phải cần 1 thời gian luyện mà deadline mấy cái học bổng ÚC Mỹ toàn tháng 6 tháng 7 ko àh. Mình nghĩ sẽ ko kịp.
    Còn cái học bổng PhD Singapore thì chắc đc (cũng khoảng 80%), tháng 01/2010 sẽ đi. Nếu vậy cũng ko kịp để xin mấy cái học bổng kia. Mong lời khuyên từ các bạn. Còn mấy cái PhD sang EU, Japan thì sao các bạn nhỉ?
    P/S: Vì bên Nga học dễ hơn so với BKHN và BKHCM nên mình mới đc GPA cao như vậy.
    Được taollap sửa chữa / chuyển vào 08:41 ngày 23/04/2009
  2. legend_of_the_fall

legend_of_the_fall Thành viên quen thuộc

@ Các học bổng đi Úc không cần tiếng Anh ngay từ đầu, anh cứ mạnh dạn apply. Nếu được sẽ được cho đi học đến khi nào đủ điểm TA của trường thì đi. Nhưng nghe đâu học mãi mà ko đủ là cũng ở nhà. Nhưng em mà là anh thì sẽ nộp đi Úc. Hồ sơ của anh rất mạnh, có nhiều giải thưởng, nếu biết cách trình bày thì khả năng được là rất cao. Chúc anh may mắn.
  3. B_M_B

B_M_B Thành viên quen thuộc

Tớ không nghĩ bên Nga học dễ hơn mà là cách chấm điểm khác hơn là một. Nữa là sinh viên nước ngoài, biết tương đối một chút là ăn 5 ngon lành. Chứ để biết nhu sinh viên Nga và được điểm 5 như các bạn ấy, vất vả thậm chí impossible ấy chứ
  4. taollap

taollap Thành viên mới

Ko biết bên Ukraine như thế nào, nhưng mình học chung nhóm với bọn Nga. Có thể nói với bạn là bọn Nga đc 5 như thế nào thì mình cũng đc 5 như thế đấy. Hoàn toàn ko có chuyện " Nữa là sinh viên nước ngoài, biết tương đối một chút là ăn 5 ngon lành. Chứ để biết nhu sinh viên Nga và được điểm 5 như các bạn ấy, vất vả thậm chí impossible ấy chứ". Chỉ có những môn xã hội như lịch sử Nga, văn hóa học mới có sự châm chước. Còn những môn tự nhiên và kỹ thuật chuyên ngành thì 5 là 5, ko có chuyện châm chước.
    Còn nói về chuyện mấy môn xã hội, thì mình biết vài anh có bạn gái là người Nga, tiếng Nga đủ mạnh, mấy anh đi thi môn triết, kiến thức còn hơn cả tụi Nga học cùng nhóm mấy phần. Tóm lại 1 câu: Nothing impossible.
    Được taollap sửa chữa / chuyển vào 22:42 ngày 24/04/2009
  5. taollap

taollap Thành viên mới

Cám ơn em đã động viên anh apply học bổng Úc.
    Sao anh xem mấy cái học bổng PhD của Úc như Endeavour hay ADS đều có yêu cầu IELTS 6.5 mà.
  6. petepan86

petepan86 Thành viên mới

Nhân tiện mong mọi người đánh giá giúp em lun với, em nên apply học bổng nào.
    Em học đại học Đà nẵng, tốt nghiệp năm 2008.
    GPA: 8.54
    Ranking: top 10% (Có chứng nhận)
    Có NCKH giải nhất dhđn, giải 3 cấp bộ
    Ngoài ra có thêm 2, 3 cái bằng khen linh tinh khác
    Ielts :6.0
    Cho em lời khuyên với, em cám ơn mọi người
  7. taollap

taollap Thành viên mới

Profile của em khá tốt. Em có thể xin các loại học bổng khác nhau như các nước Asian, Taiwan, Singapore, các nước EU. Nếu em thi tiếp IELTS đc 6.5 thì có thể apply Mỹ, Úc, Canada.
    Được taollap sửa chữa / chuyển vào 07:09 ngày 27/04/2009
  8. petepan86

petepan86 Thành viên mới

Thanks anh, em cũng đang cày để thi lại Ielts, à, nhân tiện cho em hỏi việc xin admission letter của mấy trường bên Úc có khó không? và thường mất khoảng bao lâu thời gian? em cám ơn nhìu...
  9. taollap

taollap Thành viên mới

Anh chưa apply mấy trường Úc trực tiếp nên ko biết. Cũng đang định apply đây nhưng thấy admission requirements toàn là IELTS 6.5 ko mà chưa thi nên chưa apply. Ko biết thế nào nữa.
  10. taollap

taollap Thành viên mới

Quên mất, ADS đòi 2 năm exp, ko đủ cũng ko apply được.