1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Xin đánh giá khách quan về my profile

Chủ đề trong 'Du học' bởi xuanvinh87, 06/04/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. ptmy

ptmy Thành viên mới

Mình đã apply 2 mùa học bổng rồi, nhưng bây giờ mới nhờ mọi nguời tư vấn, mổ xẻ xem profile của mình thích hợp với loại HB nào (các HB full về Economics, Business)

- Tốt nghiệp FTU, GPA: 8.21 (xếp 4/35), còn ranking ngành thì cỡ 15%, nên cũng chả đáng kể gì
    - IE: 7.5 (điểm speaking bị 6)
    - Kinh nghiệm làm việc: gần 3 năm làm TTQT tại Agribank
    Truớc khi vào Agribank, có 1 thời gian ngắn làm Treasury Dept tại VPBank, HO.
    - Nhìn chung là ko có hoạt động ngoại khoá, từ thiện…

Đấy với Profile nghèo nàn này, tớ đã apply: HB đầu tiên là EM (truợt từ vòng gửi xe), và năm vừa rồi thì fail interview của BBS (vụ này là tự tổng xỉ vả mình nhất)
    Do tình hình tài chính có hạn nên tớ muốn apply các HB full, đặc biệt là do tớ ra trg đã lâu nên với những HB mà yêu cầu Referee phải tự send LOR thì tớ rút lui luôn. Túm lại, là tớ chỉ apply đc những HB mà candidate tự làm từ đầu đến cuối.

Nhờ các bạn, các anh chị em đánh giá giùm profile này thì em nên nhắm vào HB nào với ạ.

P/S: Em đã lang thang, đọc gần như hết các topic trong Box DH rồi ạ.
    Cảm ơn moi ngưòi
  2. giangr2

giangr2 Thành viên tích cực

Tớ thấy profile của bạn khá đẹp đấy chứ. Tại sao bạn không gửi hồ sơ thật nhiều nơi để gia tăng cơ hội?
  3. justalie

justalie Thành viên mới

Gần đây nhất thì tớ thấy c có thể apply NZAID, ADS:D.
    Vụ Referee tớ cũng giống như cậu, ra trường 2 năm rồi nên cô hướng dẫn chả nhớ đâu, nhưng tớ gọi điện trước (cô cũng ko mấy vui vẻ), rồi viết cho cô 1 cái mail rất là tha thiết, ý là hồ sơ em chuẩn bị xong xuôi hết rồi, em cũng rất hi vọng vào nó vì bla bla,... và chỉ thiếu mỗi cái LoR của cô nữa thôi:D Em sẽ điền hết ttin, scan sau khi cô ký, viết nội dung mail,... cô chỉ cần dùng mail có tên miền ftu gửi đi là được. Thế là sau vài ngày hồi hộp chờ đợi, cô hướng dẫn của tớ đã gửi mail đồng ý:D
  4. ptmy

ptmy Thành viên mới

Uh, cảm ơn bạn. Bi giờ bạn đang học ở đâu rồi.
    Về vụ LOR tớ cũng rứa đấy, ngày trc cô huớng dẫn của tớ là Mrs Truởng khoa, tớ xin mail ftu của cô chỉ để điền vào phần thông tin liên lạc ở cuối thư thôi, còn đâu thì mọi thứ là tớ tự gửi đi.
    Chắc vì là trưởng khoa đâm ra cô bận quá, tớ lên trg bao nhiêu lần mà cũng ko gặp cô, mọi thứ chỉ toàn qua cô thư kí khoa. Lúc xin email ftu của cô thì cô thư kí nói là ko có, hay ko dùng gì đấy thế là đành ngậm ngùi điền cái yahoomail của cô vào.
  5. manhhab

manhhab Thành viên tích cực

theo mình biết thì phần lớn các trg ĐH ở VN hiện giờ chưa trang bị mail đuôi .edu.vn đâu, hoặc nếu có thì dung lượng hòm mail cũng chỉ từ 10-50 MB nên rất ít người dùng. Trước mình apply mấy học bổng cũng xin LoR của cô trưởng khoa và cô PGĐ ở trường mình, thì chỉ có 1 mail đuôi edu.vn thôi, còn lại là gmail, mà cũng ko vấn đề gì đâu bạn.
  6. jesuisbanal

jesuisbanal Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Gần đây mình thấy châu Âu hay gọi điện/viết mail về Referee confirm lại vụ viết LoR. Nếu bạn có muốn tự viết, tự ký thì ít nhất cũng phải xin phép một thầy cô nào đó trước, và ít nhất xin chữ ký 1-2 lần (thầy cô không nhớ được là đã xin học bổng nào, chỉ nhớ là thằng ku này, con bé này có xin mình, khi họ gọi đến thì thầy cô sẽ confirm). Nếu đã ra trường lâu thì có thể xin thầy cô trẻ, đi học nước ngoài về (dễ tính hơn), và ngành của bạn thì có thể xin LoR từ sếp, leader... Còn nếu tự biên tự diễn 100% thì sau này sẽ rất nguy hiểm. Đã có một vài trường hợp giả chữ ký và gây ấn tượng xấu với adcom khi họ check lại, ko chỉ những người đó mà cả với những ứng viên tương lai từ trường đó, nước đó...

Master về International Economics của Trento đã hết hạn (31/3), mình thấy ở trường đó cũng có một vài bạn học ngành này và khen. Tất cả các bạn đó đều được full scholarship (học phí, hỗ trợ ăn ở và 1 khoản tiền tiêu vặt). Đối với các học bổng khác thì có ít tiền hơn, nhưng cũng đủ sống và đi du lịch vài nơi. Quan trọng là đi học ở châu Âu cũng thu hoạch được nhiều thứ.

@kydong1 ICT của Trento đã call PhD Cycle năm nay.
  7. ptmy

ptmy Thành viên mới

Ấy chết, tớ có dám tự biên tự diễn đâu. Phải xin xỏ đàng hoàng chứ, mà tớ nhờ thầy cô kí đến cả chục bản rồi. Có điều là tớ xin cũng lâu rồi, để dùng dần nên ko để ngày thôi, và đều có để lại 1 bản để Referee giữ mà. Chứ nhỡ ngưòi ta check thật thì hỏng hết xôi chè.
    Nhưng cũng vẫn hơi lo, vì tớ xin LOR cả năm rồi, ko biết đến lúc nguời ta check thì Referee có nhớ ko?
  8. zuzoovn

zuzoovn Thành viên mới

Hi, mọi người xem hộ em với :-bd
  9. esat

esat Thành viên mới

Mình nghĩ với dự định làm PhD và profile của bạn thì nên tìm offers của các prof/labs, có khi dễ hơn là xin hbong chính phủ vốn k nhiều cho phd. Bạn nên tham khảo các bảng xếp hạng và bạn bè rồi lọc ra các labs mục tiêu, vào websites của họ mà tìm jobs. Ở Châu Âu về EE có thể cân nhắc đi Thụy Điển (KTH, Chalmers), Hà Lan (TuDelft, TuE), ETH Thụy Sỹ cực ngon, KUL Bỉ. Vài vd vậy, bạn tìm hiểu tiếp.
    ----------------------------- Tự động gộp bài viết ---------------------------

Profile của bạn không có gì phải tự ti. Chưa được có thể do bạn chuẩn bị hồ sơ/interview chưa tốt thôi, nên kiên trì bạn ạ.
  10. jesuisbanal

jesuisbanal Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Tưởng zuzoovn đi năm nay rồi :D

Thông tin em đưa ra thiếu nhiều quá, NordSecMob có các tiêu chí xét rất lạ nên cũng không thể nói gì được.
    IELTS cứ phải thi đi đã. Còn 2 năm làm Android thì phải có cái gì để adcom xem xét chứ không list ra 2 năm là họ sẽ ok (có pub liên quan không, có cái opensource project nào không, có soft up lên Google Play không...). Còn hoạt động ngoại khóa thì không cần thiết lắm. NordSecMob là hơi nghiêng về Security đấy nhé (nghiêng nhiều hơn nghiêng về Mobile). Sau này nếu em được NSM thì nhiều cơ hội xin được làm việc về Mobile, Nokia chẳng hạn. Chú ý đến các đặc điểm từng chương trình mà viết SoM cho phù hợp.