1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Xin đánh giá khách quan về my profile

Chủ đề trong 'Du học' bởi xuanvinh87, 06/04/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. patado

patado Thành viên mới

Cảm ơn bác đã góp ý!
  2. Matcuoixinh

Matcuoixinh Thành viên mới

Chào mọi người, thấy topic này hấp dẫn quá nên em cũng vào xin ý kiến mọi người về cái profile của em.
    Hiện tại em đang là sinh viên năm thứ 3 Ngoại Thương, em đang muốn kiếm học bổng sang năm đi học, chuyên ngành kinh tế.
    - dự tính GPA 4 năm của em khoảng tầm trên 8.0 một chút, 8,1-8.2.
    - giải Nhì quốc gia Tiếng Anh lớp 12
    - năm thứ 2 có đi làm thêm ở một cty phần mềm, không liên quan lắm đến economics
    - không tham gia nghiên cứu khoa học :(
    - em đang cày Ielts cố kiếm 6,5-7.
    - vài hoạt động ngoại khóa.
    - một số bằng khen linh tinh nữa
    Em muốn hỏi với hồ sơ như vậy thì em có cơ hội apply vào học bổng ở đâu ạ. Cả nhà có thể cho em lời khuyên được không ạ!
    Còn nếu không phải là học bổng mà chỉ apply thôi thì hồ sơ như thế này đi học ở các nước châu Âu như Thụy Điển có o.k k ạ!
    Rất cám ơn mọi người!
  3. taollap

taollap Thành viên mới

Nếu em lấy được IELTS>=6.5 thì hồ sơ em cũng khá ok đấy. Nhưng hb Master hơi khó (vì ít). Em có thể apply thẳng PhD. GPA trên 8.0 cũng ok rùi, nhưng họ còn xét ranking trong khoa, trong lớp em học. Anh ko biết 8.0 bên Ngoại thương là ranking mấy nên ko thể đánh giá phần này đc. Hồ sơ này mà nôp EM (học bổng Master ở EU) thì cơ hội nhiều lắm đấy.
    Còn việc nếu học tự túc ở EU như TĐiển thì hồ sơ em gần như chắc chắn đc.
    Chúc em may mắn!
  4. MapGis

MapGis Thành viên rất tích cực

Đúng là mình đang học ở Nhật
    Nếu bạn được Prof nhận rồi, lại có fund rồi thì còn lý do gì để mà phải đợi đâu. Theo mình thì bạn có thể sang luôn được rồi. Có điều việc bạn sang được hay không là phụ thuộc vào GS, nếu GS mà bảo lãnh cho bạn, viết giấy mời thì bạn mới xin được visa ...
    Do vậy việc này bạn hỏi GS là tốt nhất. Ông ấy bảo sang lúc nào thì bạn sang lúc đó ( nếu muốn sang sớm thì hãy viết email bày tỏ nguyện vọng như thế ...).
  5. tungsin_tpg

tungsin_tpg Thành viên rất tích cực

nếu sang học phải có admission của trường thì mới làm đc visa chứ, không thì sang thế nào được. Giáo sư chỉ bảo lãnh về tài chính được thôi
  6. Matcuoixinh

Em cám ơn a nhiều ạ, e cũng đang xem về học bổng EM, hì hì, đang cày cuốc IE, hy vọng là sẽ được 7.0. Còn về apply thẳng lên PhD thì sao ạ, a có thể giải thích rõ hơn cho e một chút được k, phải rank bao nhiêu thì mới có cơ hội ạ.
    Em cám ơn lần nữa ạ, hì hì!
  7. lavendermil

lavendermil Thành viên mới

Không biết bác taollap có biết rõ cái EM rõ hay không mà khuyên em đó như vậy.
    Thứ nhất về IELTS > 7 giờ cũng nhiều rồi chứ đừng nói là trên 6.5. Thứ 2 là em đấy học Ngoại thương thì theo mình biết chỉ có thể đăng kí 1 đến 2 khoá của EM cho chuyên nghành. Mình không nhớ là EITEI hay là gì đó mình không nhớ chính xác nhưng mà rất khó bao nhiêu bạn profile cũng kinh khủng lắm có được đâu.
    Tất nhiên là em sang những nước như Thuỵ Điển thì đỡ hơn vì không mất tiền tuition fee( chú ý Thuỵ Điển rất quan trọng số lượng cre*** require em nên nghiên cứu kỹ khi chọn nghành vì profile có khủng mà họ thấy thiếu cre*** thi cũng chẳng được admission đâu:).
    Profile của em nói chung là tốt nếu muốn tìm học bổng full thì phải chịu khó. Cả Châu Âu rộng thế thiếu gì cơ hội :D. Em chịu khó đầu tư thêm thời gian tìm kiếm có khi lại kiếm được học bổng ưng ý. Good luck.
  8. Matcuoixinh

@lavendermill: e cám ơn bác lavendermill nhiều ạ:).
  9. taollap

taollap Thành viên mới

Vì học bổng dành cho Master ít hơn nhiều s/v PhD nên anh mới khuyên em có thể apply thêm vài chỗ PhD. Cũng giống như hb Master thôi, e tìm mấy cái học bổng PhD rùi apply.
    @lavendermil
    Xin học bổng là một quá trình, phụ thuộc vào nhiều yếu tố . Hồ sơ của Matcuoixinh như vậy là quá ok để xin hb rùi. Mình chỉ động viên em ấy mạnh dạn apply. Hơn nữa, EM nếu xin đi các nước Ý, Pháp... thì theo mình là không khó. Mình đã theo dõi topic nói về học bổng này, nhiều bạn hồ sơ ko bằng Matcuoixinh vẫn được như thường. Hơn nữa nếu 8.0 ở ngoại thương mà ranking cao s/v lớp, khoa thì cơ hội cũng lớn. (Mình đã đặt câu hỏi với Matcuoixinh vì mình ko biết ranking ở ngoại thương thế nào)
    Được taollap sửa chữa / chuyển vào 19:49 ngày 06/06/2009
  10. jesuisbanal

jesuisbanal Thành viên gắn bó với ttvnol.com

@MapGIS: Nếu MapGIS muốn trao đổi văn hoá và đi du lịch thì EM là rất thích hợp đấy, nhiều tiền, học ở nhiều nước. MapGIS học Ms ở Nhật rồi cũng là một lợi thế.
    @taollap: Mình đồng ý với bạn ở 2 điểm: Xin học bổng là quá trình phụ thuộc vào nhiều yếu tố, và với profile thế kia, bạn matcuoixinh nên thử apply đừng ngại, mất gì đâu (điểm kỳ cuối và luận văn chắc chắn kéo lên, có thể tham gia SVNCKH).
    Tuy nhiên có những điều bạn taollap nói theo mình không đúng, có lẽ do bạn taollap là dân kỹ thuật hay sao ý:
    - Chọn lựa làm PhD và học Ms không phải vì PhD nhiều học bổng hơn, dễ kiếm hơn, mà là vì định hướng tương lai của bạn ý. Nhất là bạn ý học FTU, thì việc đi theo đường PhD khá hiếm, và mất thời gian như thế mà bạn ý muốn đi theo đường đi làm thì học PhD để làm gì. Yếu tố PhD nhiều học bổng hơn, xin dễ hơn thường chỉ đúng với các ngành kỹ thuật và các bạn muốn đi theo nghiên cứu thuần tuý hoặc nghiên cứu ứng dụng. Chứ ở Đức, Pháp, Nhật, phần lớn SV kỹ thuật đều đi ra ngoài làm sau khi tốt nghiệp Ms so với một số lượng nhỏ hơn tiếp tục làm PhD.
    - Bạn tìm hiểu EM chưa kỹ, EM có nhiều ngành và không phủ nhận có những ngành của EM dễ hơn các ngành khác đối với dân Việt Nam (phần lớn là do các ngành lạ, hướng nghiên cứu nên độ cạnh tranh không nhiều, trong khi EM thường có quota cho nước). Chứ độ khó dễ của EM là phụ thuộc vào ngành chứ không phụ thuộc vào nước Ý, Pháp như bạn nói. Tớ thấy các bạn được mấy ngành của FTU ra như EITEI GPA rất tốt, IELTS/TOEFL và GMAT cũng rất tốt. Tớ biết có bạn điểm rất cao, tiếng Anh cao xin EM không được mà lại được FulBright. Nên bạn matcuoixinh cũng cần phải hoàn thiện profile rất nhiều chứ đừng mang y nguyên cái profile kia mà nghe theo lời khuyên của bạn là rất nhiều cơ hội được EM.