1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Xin được mời Mr.Li và các cao thủ trứ danh của cốc cố vấn.

Chủ đề trong 'Tư vấn tình yêu' bởi hellangel301, 11/11/2012.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. sole_husband

sole_husband Moderator

Tớ sẽ không đọc hết mọi thứ có ở đây, vì sau khi đọc cái post đầu thì thấy như thế này:
    Anh em thời còn trẻ bao giờ chẳng có lúc bồng bột, không phải là coi tình yêu như trò đùa nhưng lại đối xử với tình yêu như trò chơi vậy. Vấn đề là ta chỉ nhận ra mình đã ngu dại thế nào khi sau này vớ phải một em đối xử với tình cảm của ta như một trò chơi, lúc đó mới thấy cái trống rỗng của mình chỉ có thể lấp đầy bởi sự ấm ấp và chân thành của một người con gái đáng để ta phải nuối tiếc. Hiểu chưa?
    Một cô bé như trên là rất tuyệt vời đấy, biết đi theo tiếng gọi của con tim nhưng cũng đủ tỉnh táo để thoát khỏi những dại dột của cậu trai chưa chín chắn. Giờ thì tớ chả khuyên gì ông em đâu, vì sau một lần như thế này có lẽ cậu sẽ trưởng thành hơn và biết nắm bắt lấy hạnh phúc của mình hơn. Dù sao cũng mong một cái kết có hậu, thế nên tớ sẽ chỉ nói là nếu thằng em thấy cay đắng vì để mất người ta thì hãy lấy ra một tờ giấy, liệt kê ra những gì mình có, kế hoạch của cuộc đời như thế nào (cố gắng làm cho thực tế, đừng vẽ vời vớ vẩn như năm sau ra trường mua nhà, mua xe mở công ty chẳng hạn...) rồi đem đến trình cho em nó bằng thái độ chân thành nhất. Và cũng chớ sướt mướt quá, ta sẽ là trụ cột cơ đấy.
    Cuối cùng, tặng ku mấy câu thơ tớ mới cải biên, nhưng mà hay:
    Có khi nào giữa dòng đời tập nập
    Ta vô tình giẫm đạp lên em
    Mà không biết mình dại khờ đành mất
    Một tâm hồn ta chờ đợi từ lâu
    P.S: Phúc 70 đời nhà tớ, tớ đã may mắn khi bỏ qua mọi chiêu trò tâm lý mà chỉ sống đúng với cảm xúc của bản thân khi có cơ hội với cô bạn hàng xóm từ năm lớp 7, và giờ là cụ thân sinh ra con tớ. Với tớ đó thực sự là một mối tình đầu, và cảm giác lâng lâng khi được cầm tay người ta đến tận bây giờ vẫn chưa hề phai đi một chút nào!
    (Vợ tớ hay check các post ở trên này của mình lắm!)
  2. rini

rini Thành viên mới

ko thấy Mr Li đâu nhỉ
  3. lady_man

lady_man Thành viên tích cực

@chủ tóp: nhận ra sai lầm như thế là tốt rồi, cũng chưa có gì nghiêm trọng cả. Đọc sách nên đọc nhiều nguồn khác nhau để thấy được các cách nhìn nhận, từ đó lọc ra cái cốt lỗi, nền tảng cho bản thân và áp dụng vào thực tế cuộc sống. Đại khái là như thế

Tâm trạng giờ của chú uể oải, stress,vv... vì cảm thấy tội lỗi với gái, cứ để tình trạng ntn sẽ ko tốt cho bản thân.
    Việc cần làm đầu tiên là giải tỏa căng thẳng đang âm ỷ trong đầu, khi đó suy nghĩ sẽ sáng suốt hơn.

B1: Chân thật với bản thân bằng cách nói ra hết suy nghĩ của chú cho gái, nghĩ ntn thì nói như vậy,mục đích ko phải là để níu kéo mà đơn giản là cho gái biết sự thật Có 2 tác dụng
    + Như thế sẽ giải tỏa cảm xúc bứt rứt, khó chịu trong chú
    + Gái cảm nhận được có sự thay đổi tích cực từ chú,
    B2: Cho gái thấy được con người thật của chú, từng bước trưởng thành của chú bằng cách
    + Ko níu kéo, nài nỉ tình cảm gái, nếu ko đến được với gái thì coi đó cũng là chuyện bt
    + Tích cực hoàn thiện bản thân, vv.....

Ý nghĩa 2 bước trên để hướng chú đến vài điều cơ bản
    + Luôn chân thực với bản thân, như thế sẽ ko phải nặng đầu và căng thẳng
    + Cho gái cảm nhận được con người chú, cho gái thấy việc có được gái hay ko cũng rất bình thường

Cơ bản thế thôi
  4. Anxiety

Anxiety Thành viên rất tích cực

Nếu tôi nhớ không lầm thì cái topic của quarker hướng dẫn các anh con trai từ từ tìm lấy sự tự tin cho mình và tập dần dần thái độ vui tính, hóm hỉnh.

Nhưng hầu hết những anh nào post bài xưng tụng quarker thì đều thể hiện một trong hai thái độ sau:
    - tự ti quá nên vờ xù lông tỏ vẻ tự tin, hoặc
    - tự kiêu nên cư xử kiêu ngạo kệch cỡm.

Cái ruột tự tin, hiểu biết, bản lĩnh không có, thì cái áo giấy làm sao mà che nổi. Càng cố mặc vào thì càng dễ rách toẹt ra, để lộ cái ruột kém cỏi ra.
  5. Mr.Li

Mr.Li Thành viên rất tích cực

Dành cho chú hellangel301 : Đàn ông có lợi thế hơn phụ nữ ở chỗ : ko bị sa đà vào các tình tiết nhỏ bé, vụn vặt. Mà điều này thì anh chưa thấy chú thể hiện ra được trong cách trình bày câu chuyện. Liệu giới tính của chú có bình thường không đấy.???
  6. tinh_yeu_cua_anh

tinh_yeu_cua_anh Thành viên mới

sau nhiều ngày suy nghĩ bác mr.Li đã phụt ra 1 câu khá thâm "chủ top có phải gay không" .
  7. hellangel301

hellangel301 Thành viên mới

Anh đã hiểu lầm ý em rồi. Ý em chỉ muốn trình bày thật chi tiết để nếu có nhờ được anh thì anh sẽ phần nào hiểu rõ được bệnh tình của ca này, giống như muốn chuẩn bệnh chính xác thì phải biết được rõ các triệu chứng của nó. Em hoàn toàn không gay nhé, nếu gay thì em không bận tâm đến phụ nữ đâu. Anh đã vào rồi thì bốc thuốc kê đơn giúp cho em với, theo anh thì ca này còn cứu được không ? Em muốn có cơ hội để sửa sai anh Li àh !!!
  8. Mr.Li

Mr.Li Thành viên rất tích cực

Sửa gì thì sửa, trước hết chú viết ngắn lại cho anh nhờ, liệt kê các tình tiết, sự kiện mà chú cho là quan trọng.
  9. thislove

thislove Thành viên rất tích cực

Nguy lắm r ! Tình yêu nào phải trò đùa
  10. hellangel301

hellangel301 Thành viên mới

Mấy hôm nay em có việc bận quá, hôm nay có dịp rãnh nên em xin đc tóm tắt ngắn gọn lại mà vẫn đầy đủ theo ý anh Mr.Li. Và nhờ anh giúp em !!!

Em gặp em nó trong buổi café họp nhóm cách đây 2 tháng. Và hình như trong buổi café, em cũng đc em nó chú ý khi em nó chủ động xin số em. Về đến nhà thì em cũng chủ động add Face em ( mặc dù em nó chưa từng hỏi). Từ sau hôm đó mấy ngày thì em nhắn tin qua trò chuyện cũng vui vẻ, em nó cũng có hứng thú nhắn tin với em...Cuối cuộc nhắn tin thì em nó cũng có ý muốn gặp lại.
    Hôm sau em lên Face thì thấy trong inbox: “ Anh ui, em muốn đi phố lòng đèn”, thì em cũng đồng ý. Cuối tuần hôm đó em dắt em nó đi, buổi đi chơi diễn ra rất vui vẻ, thoải mái, em nó nói rất nhiều, tâm sự cũng rất nhiều, còn em thì chủ yếu nghe và cười. Trong buổi đi chơi này, em cũng có cầm tay, quàng eo em nó vì chỗ đó rất đông người. Từ sau hôm đi chơi ấy thì em thấy em nó cũng nhắn tin cho em nhiều hơn, cũng thường xuyên vào FB theo dõi và inobx nhiều hơn.

Đến ngày Trung thu, em nó lại cũng rủ em đi chơi, em dắt em nó đến địa điểm khu vui chơi giải trí…Trong buổi đi chơi hôm đó, em nó làm tóc rất đẹp, em cũng cảm thấy bất ngờ. Khi chơi các trò cảm giác mạnh thì được em nó chủ động nắm tay em.., em cũng có tăng cường đụng chạm. Chỉ duy có 1 lần khi đang đi trong đó thì em chủ động cầm tay thì bị em nó rút lại đc…em cũng tỏ ra bình thường. Khi về, ngồi sau xe em, em nó cảm thấy lạnh, thấy thế em bất ngờ kéo tay em nó ngồi sát em hơn thì em nó cũng giật mình. Em bảo mượn tay kia luôn thì em nó không cho, nên thôi em 1 tay chạy xe và 1 tay giữ tay em nó.
    Chiều hôm sau thì, em nó nhắn tin cho em bảo là bị mệt rùi và con đau đầu nữa, em nhắn lại 1 tin hỏi han. Tối hôm tiếp theo thì em có mua cháo chạy sang KTX gửi cho em nó, nhưng gọi ko đc nên đành gửi chỗ bảo vệ. Em nó biết đc là cháo em gửi thì cũng bất ngờ và gọi lại em, cũng không nói đc gì nhiều chỉ bảo em: “ Đáng ghét”.

Lần thứ 3 đi chơi cũng là lần thứ 3 gặp nhau, đi ăn SN thằng bạn em. Em nó nói chỉ đc giới thiệu em là: “Bạn thôi nhé” nhưng em lại đùa giới thiệu là: “Bạn gái”. Lúc đi ca, em nó có kề má sát lỗ tai em nói chuyện (rất sát) nên thế em phản xạ quay qua hôn phớt 1 cái nhẹ lên má, em nó đang nhẹ em 1 cái. Lúc trên đường về thì bảo em không đc làm như vậy nữa, em chỉ cười cười và khi về đến KTX em đánh liều hôn thật 1 cái lên má luôn và nhận được “ Em không thích như vậy đâu”
    Hôm sau em nhận đc đoạn chat em nó gửi qua, nội dung kiểu như là em với em nó chỉ mới gặp nhau chỉ 2 3 lần chưa hiểu rõ về nhau, và những gì diễn ra là quá nhanh, em nó chưa từng đối mặt với các hành động như thế (không biết nên tin đc ko)…em nó sợ cái gì đến nhanh cũng đi rất nhanh, muốn có thời gian tìm hiểu thêm…Em đáp lại đoạn chat đó với tinh thần là sao cũng đc, em cũng không xin lỗi, cho rằng những thứ em làm chỉ đùa ( vì em cũng thừa nhận là em hay đùa khi nhắn tin, hay nói chuyện)…Em cũng có nói là em không tin vào tình cảm, em nó thì bảo không biết quá khứ đã xảy ra những gì với mình nhưng ít nhất thì vẫn có 1 người sẵn sàng lắng nghe em là em nó….Sau nhiều ngày nói chuyện với nhau xoay quanh vấn đề đó, cuối cùng em nó nhận là em nó sai khi trách em… ( Nội dung cụ thể hơn thì anh Mr.Li và các bác có thể theo dõi lại ở lần post đầu).
    Sau lúc đó, thì thấy em trên yahoo, em nó cũng chủ động pmm nói chuyện, hỏi han.

Đến ngày 20/10 thì em im lặng ko đả động gì, qua hôm sau thì em rủ em nó đi chơi và tặng quà bù lại thì em nó không đi với em nữa lý do là phải qua nhà họ hàng…Đành thế, em vẫn mua quà (1 đôi giày) và hoa gửi chỗ bảo vệ ktx kèm theo 1 mãnh giấy ghi: “[FONT=&quot]“ Anh dịnh nghĩ ra cái gì hài hài để tặng cho em mà nghĩ mãi cũng ko đc nên quyết định tặng em đôi hài..không biết nó có hài không thì cũng tùy em[/FONT][FONT=&quot]“”[/FONT][FONT=&quot].[/FONT]
    [FONT=&quot]Lúc về thì em nó chat qua, bảo là đừng như thế nữa, em nó khó xữ, chỉ nên dừng với mức độ là bạn..em cũng thừa nhận mình chỉ là bạn, và việc tặng quà là bình thường. thì em nó nói là tin mình và yên tâm.[/FONT]

[FONT=&quot]Từ đó về sa, em im lặng, không liên lạc gì nữa cũng tẩm 10 ngày đến hôm 31/10 thì có nhắn tin rủ em nó đi dạo, em nó bảo là vừa mới đến trường học thêm nhưng có có ý muốn đi nên cho mình địa chỉ khi học xong thì mình đến đón. Buổi đi dạo hôm đó ở bờ sông cũng thoải mái, vui vẻ, em nó cũng nói rất nhiều, kể rất nhiều.. em cũng có đụng chạm quàng vai, giữ eo những lúc đông người ( toàn tình huống khách quan). Trước khi đi thì cũng có nhắc em phải về sớm, nhưng đến lúc đó em không nhắc thì chắc em nó cũng chưa muốn về.
    [/FONT]

Hôm thứ 7 (2/11) thì em lại có rủ tiếp em nó đi chung với em tới 1 buổi hội thảo, nói là nhờ em nó cứu bồ vì em phải đi 1 mình. Em nó bảo là bận nhưng vẫn tò mò hỏi là cứu bồ vụ gì…và cuối cùng thì em cũng ko đi được.

UPDATE: Vài hôm sau (10/11) thì, em chủ động chat với nó cũng bình thường rồi…sau đó mình chủ động hỏi han quan tâm nó 1 cách mùi mẫn..kiểu: “nếu không thì anh lo lắm” "- nó tl: " Hok cần anh lo đâu :P"...Càng nói tiếp thì nó hình như tránh thì phải rốt cuộc rồi out...Hôm nay (11/11) mình nhắn tin rủ nó đi café thì nó lại từ chối có lý do mà không biết thực sự như thế ko ?

UPDATE: Đến tận bây giờ thì em hoàn toàn biến mất trước em nó rồi không liên lạc hay bất cứ cái gì nữa, em nó cũng im lặng luôn.

Em cũng xin nói thêm vài nét về em nó: Sinh viên năm 4, cũng hiền và tốt bụng, từng làm cô giáo dạy cho các em ở nhà mở miễn phí, em nó rất thương các em đó. Cũng ít đi chơi, chỉ toàn học xong là về nhà là nhiều, FB từ lúc mới lập ra thì toàn những cập nhật về tình bạn hay những thứ khác chứ chẵng có gì liên quan đến tình yêu cả ( nhưng lúc bắt đầu khi biết em thì mới bắt đầu xuất hiện những cập nhật như thế ). Cách nói chuyện thì cũng lạc quan, yêu đời, cũng thuộc kiểu người lãng mạn, có chút ngây thơ ( Hy vọng là em không bị đánh lừa khoản này)….Nhớ lại những gì đã làm với em nó, em thấy tội em nó quá và cũng nhớ em nó nữa. !!!

Normal 0 false false false false EN-US X-NONE X-NONE MicrosoftInternetExplorer4 /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:"Table Normal"; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-priority:99; mso-style-qformat:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0in 5.4pt 0in 5.4pt; mso-para-margin:0in; mso-para-margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:11.0pt; font-family:"Calibri","sans-serif"; mso-ascii-font-family:Calibri; mso-ascii-theme-font:minor-latin; mso-fareast-font-family:"Times New Roman"; mso-fareast-theme-font:minor-fareast; mso-hansi-font-family:Calibri; mso-hansi-theme-font:minor-latin; mso-bidi-font-family:"Times New Roman"; mso-bidi-theme-font:minor-bidi;}