1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Xin giúp đỡ: trường Đại học thực hành BerufsAkademie Rhein-Main

Chủ đề trong 'Đức (German Club)' bởi baby_yuri123, 02/01/2015.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Aliencc

Aliencc Thành viên gắn bó với ttvnol.com

B2 tiếng Đức thì làm gì có thằng nào nó thèm nhận, trừ khi bạn xài tiếng Anh. Theo mình nghĩ là cái chương trình này không đưa các bạn phỏng vấn ở các cty thông thường, mà như bạn đã nói ban đầu là "chuỗi nhà hàng thức ăn nhanh Việt Nam" => biết đọc số bon với tính tiền là được rồi :P Chắc là trung tâm đấy ăn dây với quán Việt nào bên này, chứ cho các bạn đi phỏng vấn cty nước ngoài thì...
  2. baby_yuri123

baby_yuri123 Thành viên mới

@Aliencc : ủa sao "B2 tiếng Đức thì làm gì có thằng nào nó thèm nhận" vậy bạn? Mình không hiểu ý bạn lắm. Vì B2 là điều kiện để vào học còn từ từ thì mới tăng dần tiếng Đức qua luyện tập.
    Mình nói sơ lược về cái chg trình này ntn ( mới tìm hiểu đc thêm ) : học ở đây hết B1 thôi, thi đậu bằng B1 thì đi qua Đức học 3 tháng B2 ở trường học tiếng F+U ( Đông Đức ), thi bằng B2 rồi mới được nhận vào trường Rhein-main.
    Còn vế vấn đề thực hành 2 tháng xen kẽ khi học thì trung tâm đảm bảo có việc làm, vì sẽ kí hợp đồng trước khi đi nữa. Nhưng đương nhiên qua đó sẽ vẫn phải phỏng vẩn trong những quán ăn Việt đó, mình xác định luôn chắc bồi bàn, rửa chén kiêm các thể loại.
    @duongminhhanh : à mình qua trung tâm là vì ngta liên kết với bên doanh nghiệp cho mình sẵn có chỗ thực hảnh ak bạn, mình có viết mail qua hỏi trường Rhein-Mann thì trường nói trường chỉ nhận khi sinh viên được 1 doanh nghiêp nào đó kí kết hợp đồng nhận thực tập. Mình cũng có mail hỏi thầy Bình bên DAAD về trưởng này, thì thầy cũng nói nó giống giống kiểu Học viện hàng không hay Bưu chính viễn thông bên này.
    Còn số tiền 2000e/m nhưng chia ra tháng không đi thực tập thì sẽ không có tiền -> 1000e/m, sinh hoạt phí hết 500e, còn tụi mình chỉ đc cầm chính xác trên tay 500e.
    Giờ mình đang tham gia học lớp tiếng Đức mới được 2 tuần thôi, ngày nào cũng học để cày tới B1 trong 6.5 tháng . Chung lớp mình cũng có nhiều người lớn đang học cùng, mọi người cũng đang tích cực tìm hiểu vì cũng sợ 1 phần là qua đó rồi nhưng trung tâm " đem con bỏ chợ " :v .
    Mình cũng thắc mắc 1 điều mà chắc cũng không biết hỏi ai, chắc tự hỏi thôi là : 2 tháng lý thuyết 2 tháng thực hành, thì 2 tháng thực hành đó là thực hành những gì đã học ở trường, nên không lẽ qua đó 2 tháng đầu rửa chén bồi bàn, không lẽ những cái 2 tháng thực hành suốt 3 năm đều vậy? Chắc người ta cũng phải cho mình tăng cấp độ lên cho thực hành đúng những cái mình học ở trường chứ hen ???
    Lần cập nhật cuối: 15/01/2015
  3. Aliencc

Aliencc Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Vì B2 của bạn chưa là cái gì cả, bình thường mọi người học hết B1 ở nhà, sau đó sang học Kolleg 1 năm (nếu đỗ Kolleg luôn, nếu không lại học tiếng để thi Kolleg). Sau đó thì mới gọi là tạm đủ điều kiện vào đại học, gọi là tạm vì lúc mới vào kiểu gì cũng vẫn ù ù cạc cạc cả. Vì thế mình mới bảo chả có công ty nào nó chịu nhận cái trình độ B1 rồi sang học 3 tháng đến B2 cả, vì nó nói bạn không hiểu thì làm thế nào. Dĩ nhiên là nếu làm quán Việt thì chả cần B gì cả, chỉ cần B... bát đĩa thôi.
    Mình cũng khẳng định luôn chả có quán Việt nào trả 2k 1 tháng cho bạn, trừ khi bạn là bếp chính.
    Còn quán Việt thì ngoài bồi bàn rửa chén còn có đứng quầy, phụ bếp và bếp chính, nếu bạn có được "tăng cấp độ" thì cũng chỉ quanh quẩn thế mà thôi.
    Bạn đừng nghĩ quán Việt bên này là cái gì to tát cả, nó phần lớn là một cái quầy bé tí, nằm trong phố mua sắm hoặc trung tâm thương mại, mỗi quán có tầm 5 7 người, mấy chuỗi nhà hàng lớn như AsiaHung các kiểu thì cũng là tập hợp các tiệm bé mỗi nơi một tí thôi. Cái duy nhất mà mình thấy có vẻ giống cái nhà hàng là Viethaus ở trên Berlin, mà cái đấy thì không phải là thức ăn nhanh.

Mình cũng khuyên bạn đi theo con đường bình thường vì cái chương trình kia cũng chỉ mang cái mác đại học cho oai thôi, nếu bạn sang đấy mà chán muốn chuyển trường thì chả trường nào thèm nhận, vì APS bạn không thi, DSH cũng không có, lúc đấy lại lặn lội về VN thi APS rồi sang 6 tháng 1 năm luyện DSH (nếu bạn còn hạn Visa mà sang).

Túm cái váy lại là mình chả thấy cái chương trình của bạn nó hay ho ở điểm nào mà phải đưa lên đây để thảo luận, nếu bạn muốn chạy bàn thì sang phát đến mấy thành phố lớn xin được ngay.
    Kris93 thích bài này.
  4. baby_yuri123

Đâu, có thi APS và có cả phỏng vấn Visa luôn ak bạn, tháng 2 mình nộp APS thì tháng 8 phỏng vấn ak. Tại chương trình này tổ chức lần đầu, mình tìm hiểu đủ mọi nơi, mail tùm lum chỗ hỏi mà thông tin còn mù mờ nên mới mạo muội đăng topic lên đây hỏi thăm mọi người chứ, hjc...
    Còn chạy bàn thì... mình tính nếu đã đi chương trình này thì mình tính học lên Master luôn rồi kiếm nhà hàng, khách sạn lớn của Đức xin vào làm (chắc cũng trầy vi tróc vẩy)chứ cũng không tính ở trong quán Việt, cũng chả biết có xin đi dạy liên quan tới ngành đã học được không ( vì mình thích đi dạy nên mới tính học Master).
    Nếu làm phiền mọi người vì những câu hỏi ngu ngơ ( nói thiệt là mình google, mail tùm lum chỗ việt anh đều có mà vẫn không ra ) thì mọi người thông cảm.
  5. duongminhhanh

duongminhhanh Thành viên tích cực

Tuỳ bạn thôi, nói qua nói lại tốn mấy trang cuối cùng ý bọn mình muốn nói là:
    1. chuyện kiếm 2000/tháng ở Imbiss VN là chắc chắn không có, không cần biết bạn ký cái thể loại hợp đồng gì.
    2. Nếu bạn chỉ muốn dựa vào cái chương trình đấy để đc bay sang thì đi đường du học bình thường là hợp lý và rẻ tiền nhất
    3. B2 tiếng Đức mà lại học ở VN chưa chắc đã đủ để bạn hỏi đường ở bên này, và 90% là không đủ để nghe thông báo ở nhà ga.
  6. quachvu

quachvu Moderator Staff Member

@baby_yuri123
    Để tranh luận mấy vụ học nghề kiểu này cho em hiểu thì mất thời gian lắm, nhất là thời gian qua mỗi lần có 1 bạn mới định theo chương trình học nghề vô hỏi lại phải giải thích lại từ đầu dài dòng văn tự cũng mệt cho mọi người, mà tranh luận tới lui cũng vô ích khi mà người hỏi thì ở VN chưa biết gì mấy bên Đức, chỉ nghe quảng cáo 1 phía của công ty làm dịch vụ kiếm tiền, còn người giải thích ở Đức nhiều năm có hiểu biết và kinh nghiệm về nước Đức khuyên bảo này nọ thì không nghe, cứ dựa vừa mấy thông tin quảng cáo vô căn cứ của các công ty làm dịch vụ rồi tranh luận mãi không xong . Thôi thì thế này, anh xin miễn phần giải thích chi tiết, chỉ xin đưa ra luôn cái kết luận cho nó nhanh gọn lẹ :)

1. Anh đã đọc qua quảng cáo chương trình học nghề định cư của nhiều trung tâm tuyển sinh mới mọc ra nhiều như nấm ở VN cùng với các con số thu nhập €, khả năng học xong, cơ hội kiếm việc ở lại định cư .... ảo trên sức tưởng tượng của anh. Em tin hay không thì tùy em thôi, anh chỉ đưa ra một kết luận thôi, các viễn cảnh đầy màu hồng đó và số tiền kiếm 2000€/ tháng đó trong khi học nghề là hoàn toàn ảo. Nếu có con số 2000€ đó, mà lại đi làm cho chủ VN, thì 100% chỉ có thể là đi làm chui, ngày trên 10 tiếng, rồi chủ VN khai chỉ làm có 400-450€ mỗi tháng để trốn thuế. Thực tập ở mấy quán ăn VN bên Đức thì cũng là đi làm bồi bàn, lắc chảo, lau chùi .... Ai ở Đức mà chẳng biết các quán ăn, nhà hàng người VN mở ra bên đây làm ăn, hoạt động ra sao, như thế nào. Lương nhân viên làm toàn thời gian cho một quán VN, ngày 10 tiếng, tuần 6 ngày mà còn chỉ có 1600-2000€, em vừa học vừa làm kiểu thực tập thì lấy đâu ra con số 2000€? Các công ty ở VN họ chỉ vẽ cho em thật đẹp để em kí hợp đồng và đóng tiền thôi, một khi đã đóng xong rồi thì có ra sao em cũng khó mà lấy lại được tiền đầy đủ.
    2. Việc làm giấy tờ học nghề khó khăn hơn giấy tờ du học rất nhiều vì nó đòi nhiều giấy tờ khó khăn hơn và có cái giấy tờ cần phải qua Sở lao động bên Đức xét mang nhiều tính hên xui. Trong tay anh đang có rất nhiều giấy từ chối Visa để qua học nghề bên Đức do mấy trung tâm lớn nhất nhì ở VN hiện nay kí hợp đồng và làm thủ tục.
    3. Anh chỉ khuyên em lời cuối, nếu em định qua Đức học thì nên đi theo con đường du học bình thường, nếu em cảm thấy du học như vậy không thích hợp với hoàn cảnh và ngành nghề của em thì em nên ở VN đi làm và sống thì tốt hơn là bỏ cả chục ngàn € ra để cúng cho cái chương trình học nghề đó. Riêng cái khoảng phí học tiếng Đức B2 mà đến 70.000.000VND là đã gấp đôi mức học phí tiếng Đức học ở bên Đức rồi. Còn mấy khoản 170.000.000VND kia họ kêu là để lo các phần còn lại thi cụ thể là những phần gì? phí dịch giấy tờ, APS, Visa, vé máy bay, thủ tục này nọ, làm gì đến một nửa con số 170tr đó? Quá lắm là 1500€-2000€ tối đa. Dịch vụ này ăn của em ít nhất một nửa số tiền học phí tiếng Đức và 3/4 số tiền 170tr kia.
  7. baby_yuri123

@quachvu
    Dạ cám ơn anh đã cho em lời khuyên. Hôm nay em lên web mới thấy lời khuyên của anh. ^^
    Em cũng đã ra quyết định từ 2 tuần trước rồi, là học master, không đi theo chương trình này nữa. Em đã suy nghĩ kĩ và thấy học master có nhiều cái lợi và có vẻ phù hợp với em hơn. Giờ em cũng đã bắt đầu ôn Ielts đề cuối năm nay apply. Em muốn qua Đức học master giáo dục vì 1 phần vì yêu thích, 1 phần vì Đức là 1 trong những nước có ngành giáo dục đứng đầu. Và sau đó ... thì cứ để sau đó tính tiếp vậy, tìm việc ở đâu cũng khó hết ^^.
    Cám ơn mọi người đã không ngại em hỏi dài dòng, nói nhiều và cho lời khuyên!!!