1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

xin giúp đỡ về mạch đèn nhấp nháy...

Chủ đề trong 'Điện - Điện tử - Viễn thông' bởi mass, 13/05/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. mass

mass Thành viên mới

xin giúp đỡ về mạch đèn nhấp nháy...

Chaò cả nhà! Em đang định thiết kế một mạch đèn chớp (4 led 3v, nguồn 9v) nhưng không biết phải làm thế nào. Chỉ cần một dạng chớp tắt nhưng dao động chậm, nghiã là các led sẽ đồng loạt từ từ sáng lên đến độ sáng cực đại rôì từ từ tắt dần cho đến khi tắt hẳn và lại bắt đầu chu kì mới (giống một dạng chớp tắt trong dãy đèn trang trí cây thông Noel).
    Các bác vui lòng giúp đỡ, em chỉ có một ít kiến thức cơ bản về điện tử nên không tự thiết kế được. Hoặc bác naò đang có sẵn sơ đồ về dạng chớp tắt naỳ làm ơn up lên cho em xin và để ai có nhu câù thì cùng nghiên cứu.
    Chân thành cám ơn.
  2. dansaigon

dansaigon Thành viên mới

Bạn vào trang web dưới đây :
    Dùng mạch trang sau để chuyển từ 9V ra 3V , bỏ phần nắn AC , cho 9V đi thẳng vào chỗ cộng của tụ 22000uF .
    http://ourworld.compuserve.com/homepages/Bill_Bowden/page4.htm#ps3.gif
    Nếu mạch trên bạn chưa thích thì mời bạn vào trong trang web sau có rất nhiều mạch để chọn lựa, mình lấy mạch dưới phần LED related schematics và Power supplies and control schematics . Nhớ kéo chuột xuống phía dưới .
    http://www.commlinx.com.au/schematics.htm
    Chúc bạn thích thú và thành công .
  3. elixir

elixir Thành viên mới

Em đang định thiết kế một mạch đèn chớp
    Bạn dùng chữ đền chớp làm nhiều người nhầm với "troboscop - flash" như kiểu đèn flash của máy ảnh dùng điện thế cao kích thích phóng điện tạo "chớp" trong khí kém áp suất thấp. Chắc nên gọi là đèn nhấp nháy (emitend) thì đúng hơn (thử đề nghị thôi nhé)
  4. mass

mass Thành viên mới

Cám ơn các anh đã tận tình chỉ bảo cũng như góp ý cho topic này.
    Để em về ráp thử, nếu có gì trục trặc mong các anh tiếp tục giúp đỡ.
    Em cám ơn.
  5. mass

mass Thành viên mới

Không được rồi các bác ạ. Em về làm theo mạch của bác dansaigon nhưng nó lại chớp tắt không theo ý của em. Có nghĩa là transistor dao động chỉ làm cho led chớp tắt tức thời, còn em thì muốn led sáng lên dần dần rồi dần tắt hẳn.
    Làm thế nào để nó dao động chậm với xung có tần số và biên độ tăng giảm như thế hả các bác. Em đã thử lắp song song với led một tụ 1000uF nhưng nó chỉ tắt chậm thôi chứ chưa sáng chậm đuợc.
    Không biết em có thể lấy mạch dao động của các loại còi hụ làm được không? Em nghĩ sẽ đặt led vào vị trí của loa vì âm thanh phát ra cũng từ nhỏ đến to, đại loại là thế.
    Xin cả nhà cùng giúp cho, đây là sơ đồ em đã theo. [​IMG]
  6. hello__world

hello__world Thành viên mới

Bác thử cách này xem: thế LED hiện tại bằng một điện trở (dùng làm tải giả). Ở ngõ ra Q2 bác thêm phần này vào:
    Em mong bác thành công!!! Chào bác.