1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Xin giúp đỡ

Chủ đề trong 'Úc (Australia)' bởi it_xman, 01/03/2011.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. it_xman

it_xman Thành viên mới

Cảm ơn các bác ạ.
  2. kimdung89

kimdung89 Thành viên mới

Theo em trẻ con rất cần tình yêu thương của cha và/hoặc mẹ. Còn điều kiện sống bên đây tốt hơn bn thì cũng còn tùy. Nc dân VK bên đây có khỏe hơn ở trong nước mấy đâu? Cần thời gian dài hơn để kiểm chứng sự ưu việt này (ít nhất với em thì ko, ở VN hay Úc thì cũng đều có thể bị hen...cả).
  3. daothot

daothot Thành viên mới

Lâu ngày không vào đây, thấy topic của bạn nhớ hồi mới sang cũng phải trăn trở nhiều.

Bạn có hoàn cảnh giống i chang mình. Xin việc IT bên này không phải là khó, nhiều khi là may hơn khôn nhưng cũng khá tốn thời gian. Quan trọng là tiếng Anh của bạn phải cực kỳ tốt và phải tích cực, linh hoạt 1 chút.

Sang bên này khoảng 1-2 năm đầu bạn sẽ thấy giá như đừng sang thì hơn. Tuy nhiên nếu bạn còn trẻ, thích đổi gió, thích challenge 1 chút thì cũng nên đi. Nhiều khi thấy nản nhưng bạn sẽ nhận ra mình là ai, khả năng của mình đến đâu. Đấy là điều mình học được , khi tách biệt khỏi môi trường ở VN, nơi mà mình đạt được mọi thứ dễ dàng hơn.

4. it_xman

it_xman Thành viên mới

Xin chào các bác.
    Đã lâu rồi không ghé thăm diễn đàn, chúc anh/chị mạnh khỏe.

Sau mấy tháng chuẩn bị thủ tục, hiện tại vợ em đã apply vào trường Wollongong. Em lại có một số câu hỏi mong anh/chị đi trước chỉ giáo thêm a.

1. 2vc Em muốn xin Visa sang cùng một lúc có được không a?
    2. Em xin Visa theo diện phụ thuộc thì cần những thủ tục gì ạ.
    3. Nếu mọi thứ thuận lợi, sau khi sang Úc 6 tháng -> 1năm em muốn đón con sang thì có phải về VN làm thủ tục không hay có thể làm được ở bên Úc ạ.

Trân trọng.
  5. dobbythp

dobbythp Thành viên mới

Chào it_xman,

Bạn và con phụ thuộc của bạn có thể làm thủ tục dạng 2nd dependents theo vợ bạn. Nhưng hình như dobby nghe nói thông thường là làm riêng rẻ thì sẽ dễ hơn, tức là primary applicant student visa lodge student visa trước hay có visa rồi và 2nd dependents mới tiếng hành thủ tục xin visa. Thủ tục giấy tờ thì bao gồm,

1. form 157a
    2. form 919
    3. Lá thư của trường
    4. Giay đăng ký kết hôn
    5. Khai sinh của con
    6. Giấy nhập học của con (nếu con đang lứa tuổi đi học)
    7. Chứng minh tình hình tài chính
    8. Bảo hiểm sức khoẻ

Thân ái