1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Xin giúp thông tin về Singapore..

Chủ đề trong 'Du lịch' bởi Kenzo-girl, 06/07/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Kenzo-girl

Kenzo-girl Thành viên mới

Xin giúp thông tin về Singapore..

Mong mọi người có kinh nghiệm chỉ giúp thông tin về việc xin Visa đi Singapore.Tôi không đi theo tour nên phải tự làm những việc này.Đến ĐSQ của Singapore ở đâu bây giờ tôi vẫn còn chưa biết.Người ta yêu cầu những giấy tờ gì?Lệ phí có phải là 30$ không?Bao nhiêu ngày thì đưọc chấp nhận???
    Nếu tôi có thư của 1 công ty Singapore đặt tại Hà nội, giới thiệu tôi đi công tác(dĩ nhiên là giả vờ thế thôi) thì có phải phỏng vấn gì không???
    Mà lần trước các bạn nói việc Book vé đi Sing trong thời gian quy định ở Singairline là bao nhiêu ý nhỉ?Có rẻ hơn bay Vietnam Airline nhiều không?Bây giờ họ còn áp dụng mức giá đó nữa không???
    Mong bạn nào biết trả lời nhanh giúp tôi với.Cám ơn các bạn...
  2. Singapore

Singapore Thành viên quen thuộc

Lệ phí visa sang Singapore rất rẻ, chỉ khoảng 13 $ gì đó. Quna trọng là bạn phải phù hợp với những điều kiện của Đại sứ quán S'pore mà thôi.
    Hãy cứ ra phố Trần Phú để hỏi chi tiết. Tớ cũng ko nhớ số bao nhiêu, nhưng cứ ra Trần Phú thì hỏi nhé.
    -----------------------------------------------------------------------------------------------------------------
    Mất tiền là mất ít, mất danh dự là mất nhiều, nhưng mất niềm tin là mất tất cả
  3. phamhoangkien

phamhoangkien Thành viên mới

Ra chỗ ngã tư Trần Phú với Hoàng Diệu ý, giá ViSA thì rẻ thôi như anh SIngapore bảo, còn chuyện giấy tfờ thì cũng hời phiền đấy, bạn phải đến hỏi trực tiếp cơ. Gặp chị tên là Hằng, còn nếu OK rồi thì chỉ xin VISA trong 2 ngày thôi. He he tớ cũng đang đi xin ma bạn bao giờ đi Sing đấy????. Có gì thì cứ hỏi tiếp tớ co cả tel và fax của bọn nó nữa, he he
    Còn chuyện Book vé đi Sing. thì nếu bạn đi trong tháng 7 thì đến Singair ở Ngô Quyền mà hỏi, rẻ lắm, hoặc MAlay ải cạnh đấy cũng rẻ, còn bình thường đi VN air nếu book trươc 14 ngày thì rẻ hơn được 40USD chỉ còn 420USD thôi, giá Singair bình thường là 450USD khong biết có chế độ giảm khi đặt trước không cái này phải hỏi lại

Nhu con mua di mai
  4. Kenzo-girl

Ơ,cám ơn thông tin của các bạn nhé.Tớ không nghĩ là xin Visa đi Sing lại lằng nhằng đến thế..
    Lệ phí có 13$ thì cũng nhẹ thôi,nhưng mà giấy tờ kiểu này thì hơi mệt đấy nhỉ???
    Thế này thà đi Malasyia còn hơn,không cần thị thực,sau đó từ Malay đi ô tô qua đường cao tốc sang Sing.Tớ nghĩ có lẽ khi qua cái cửa khẩu của 2 nước,mình chỉ cần nộp tiền làm 1 cái giấy thông hành kiểu như ở biên giới của Việt nam và Trung quốc là được...Tại vì tớ có 1 bạn người Singapore,nó cứ rủ rê sang nước nó chơi cho công bằng,vì nó cũng vừa từ Vn về...Ăn ở có người lo chứ không thì tớ đi làm gì cho mệt,bên đấy mọi thứ đắt khiếp đi được...Khổ thế đấy,chết vì tính tò mò,muốn xem tận mắt xem cái Sentosa island thế nào mà mọi người ca ngợi kinh thế.Chụp vài cái ảnh ôm ấp diễn viên Holywood về cho bố mẹ mắng.. Với lại là con gái đi đâu cũng thích mua sắm,thử ngó City hall rồi so sánh xem nó có rẻ hơn khi shopping ở Bangkok ko,hi hi..
    À ,Kiên hỏi tớ bao giờ đi à?Nếu không có gì thay đổi và quá khó khăn thì tớ sẽ đi vào đầu tháng 8.Bạn có biết cái khu resort nào gần Sentosa nhưng mà nằm ven theo Indonesia không?Tớ thấy nhiều người bảo nếu đã đi Sentosa thì phải ghé chỗ đó không thì về rồi lại ân hận..
    Nói chung là lang thang 1 mình ở trong thành phố không sợ,sợ nhất thế giới là bị lạc ở Sân bay.Sao cái khoản nhận diện đường trong đấy nó lại khó khăn với tớ thế cơ chứ..Nếu mà may mắn về Việt nam cùng chuyến với Kiên thì không sợ cái cảnh "Máy bay cất cánh rồi,1 mình em bơ vơ giữa Changi rộng lớn,vừa khóc vừa tìm chỗ nào có chữ ..Exit.." ....He he...
  5. Singapore

Singapore Thành viên quen thuộc

Nhầm 1 chút là tiền lệ phí Visa có mỗi 11 USD mà thôi. Còn địa chỉ thì đúng ở chỗ đó rồi, nằm trên đường Trần Phú, ngay ngã tư với Hoàng Diệu.
    Sentosa Island thì nhỏ thôi, cũng có nhiều cảnh đẹp và đặc biệt nhất là tượng Nhân Sư khổng lồ (được ví là Symbol of S'pore). Rồi có công viên **** (đủ các loài), vườn chim, thế giới ngầm (Under World) như kiểu viện hải dương học (nuôi và trưng bày nhiều loại động vật đặc trưng của đại dương). Rồi bạn có thể đi thăm các vườn hoa, đài phun nước và nhiều nơi nữa bằng tàu điện treo (có nghĩa là đường ray trên cao và du khách ngồi trrrn đó đi 1 vòng ngắm cảnh của đảo, gọi là City Train hay sao ý). Tiếp theo có nhiều khu vui chơi với nhiều trò chơi hiện đại. Để ra được Sentosa Island thì các bạn có thể trọn việc đi mấy phương tiện : tàu thuỷ hoặc cáp treo (Cable Car). Và mấy nơi nữa như Juriong Park gì đó, không nhớ hết.
    Về siêu thị ở bên đó thì nhiều lắm, tất nhiên giá cả đắt hơn Thailand rồi. Thi thoảng cũng gặp hàng Made in Vietnam. Nhưng được cái là nếu hàng hóa mà đã vào được siêu thị để trưng bày và bán thì đều phải có xuất xứ và đảm bảo chất lượng. Cũng có những khu chợ China Town (buôn bán như kiểu chợ trời ở VN), Malaysian Shop (bán cho người theo đạo Hồi)....
    Giá cả hàng hoá và dịch vụ thì đắt đỏ. Mỗi chai bia đến bao thuốc giá cứ cỡ khoảng 5--> 7 SGD (khoảng 45-60 nghìn VND). Đấy là ví dụ điển hình. Chỉ được cái phương tiện đi lại công cộng lại rất phát triển, hiện đại, thuận tiện và rẻ. Các phương tiện thông tin liên lạc cũng thế, cước viễn thông rẻ lắm. Mình nhớ 1 lần mua 1 cái Card điện thoại để gọi Box thì nếu gọi về VN thì chỉ được đâu có 6-7 phút gì đó, trong khi cũng cái đó mà goi sang Mỹ thì lên tới 100 phút. Một sự phi lý vô cùng khi mà Bộ BCVT VN cứ tính cước gọi về quá đắt nên nhiều người không muốn (hoặc hạn chế) giao dịch qua Telephone và sẽ tìm các phương tiện liên lạc rẻ hơn. Và như vậy chúng ta cũng mất nhiều tiền do mất khách hàng chỉ vì 1 số sự vô lý nào đó.
    Nhìn chung sang đó thì sạch sẽ vô cùng, từ các trạm Tàu điện ngầm tới các khu chợ. Đấy là những nơi công cộng đấy, chưa kể những nơi quá sạch như khách sạn, trụ sở làm việc, siêu thị..... Việc hút thuốc cũng bị cấm triệt để ở những nơi công cộng, còn nếu những nơi được hút thì có gạt tàn và qui định ở 1 nơi. Vứt rác ra ngoài đường mà cảnh sát bắt gặp thì có mà đại họa, do phải nộp phạt tới 500 SGD gì đó.
    Chúc mọi người có được chuyến sang S'pore vui vẻ và đạt được mục tiêu cho chuyến đi này.
    Brgds/Singapore
    -----------------------------------------------------------------------------------------------------------------
    Mất tiền là mất ít, mất danh dự là mất nhiều, nhưng mất niềm tin là mất tất cả
  6. bonheur

bonheur Thành viên mới

Nhiều bạn định đi Sing quá ta ơi. Ngày mai mình đi xin visa đây. Tiếc là mình ở TPHCM nên không gặp các bạn để hỏi những điều chưa biết. Mình định đi cuối tháng 7, không chừng lại có thể gặp các bạn ở bên đó à.
    Bạn Singapore có thể giới thiệu cho anh em những chỗ nên đi tham quan bên Sing không? Những điều cần lưu ý khi ở bên đó? Nói chung vì mới đi lần đầu nên mình muốn hỏi nhiều lắm!
    Thanks. Bye.
  7. phamhoangkien

He he vui qua nhiều người đi quá, thế mà hồi tớ post bài trước trả có ai hưởng ứng gì cả. Tớ đi SIng vào ngày 25/7 và về 3/8 đi hội thảo bên đấy nên ăn ở trong khách sạn hết, và thời gian cũng kín mít. BAy ở VN là 7h sáng và ở Sing là 2h30 chiều VNair , hơi biết tý tiếng Anh, đã từng lang thang ở các San bay: Đà Nẵng Buôn Ma Thuât, Bankok, Tân Sân Nhất, nên biết đôi chút về máy bay, nếu ai cần giúp đỡ hoặc đi cùng chuyến với tớ thì liên lạc nhe, Rất vui đấy.
    Còn chuyện mua sắm thì tớ chịu các chỗ đi chơi cũng vậy đã được bên đấy đặt sẵn hết cả rồi... he he sáng mai em đi mua vé máy bay đây, rẻ được 40 USD đấy, bb

Nhu con mua di mai
  8. Kenzo-girl

ặ...Kiên 'ặỏằÊc chỏƠp nhỏưn cỏƠp Visa rỏằ"i hay sao mà 'Ê hỏằ>n hỏằY 'i mua vâ thỏ?BỏĂn 'i hỏằTi thỏÊo thơ câng 'ặĂn giỏÊn thôi,còn tỏằ> 'i du lỏằ mỏƠt cỏÊ tiỏng 'ỏằf gỏằi cĂc công ty du lỏằi 600$ cỏÊ...
    BỏĂn Singapore lỏĐn trặỏằ>c 'i du lỏằi thiỏằ?u cho tỏằ> vỏằ>i nhâ,tỏằ> ngỏĂi nhỏƠt là 'i lo mỏƠy khoỏÊn giỏƠy tỏằ này.Tỏằô bâ 'ỏn giỏằ tỏằ> xỏƠu tưnh lỏm,toàn ỏằã vào ngặỏằi khĂc,cĂi gơ câng nhỏằ bỏằ' hoỏãc bỏĂn bă,thÂn quen,ai biỏt cĂch gơ vỏằôa nhanh vỏằôa tiỏằ?n thơ giúp,chỏằâ bỏt tỏằ> 'i chỏĐu chỏằc xỏp hàng,chỏc chỏt quĂ...
    Đỏn passport cỏằĐa tỏằ>,tỏằ> câng chỏng hiỏằfu là làm kiỏằfu gơ nỏằa.Nhiỏằ?m vỏằƠ cỏằĐa tỏằ> là 'i chỏằƠp mỏƠy cĂi ỏÊnh vỏằ,sau 'ó bỏằ' tỏằ> ra phặỏằng xin dỏƠu,ông sỏp cỏằĐa tỏằ> lo 'óng dỏƠu vào hỏằÊp 'ỏằ"ng lao 'ỏằTng ỏằY công ty,sau 'ó 1 ngặỏằi nào 'ỏƠy,tỏằ> câng chỏng biỏt tên,mang tỏƠt cỏÊ nhỏằng thỏằâ 'ó 'i,1 ngày sau thơ tỏằ> 'ặỏằÊc cỏ** hỏằT chiỏu trên tay....Chỏng hiỏằfu kiỏằfu gơ nỏằa..
  9. phamhoangkien

Hôm qua gọi cho ĐSQ , họ nói là chấp nhậ rồi nên tớ mới đi mua vé, con VISA thì cứ từ từ đến 15/7 mới đi làm. Mà lúc đi xin VISA họ yêu cầu cả vé máy bay khứ hồi đấy, nên dù thế nào bạn vẫn phải mua vé trước. Tớ dễ dàng là do bên kia họ confirm cho, còn nếu bạn định đi DU lịch thì tốt nhất qua 1 công ty thì đỡ lo khoản VISA hơn, còn nếu không thì phải phỏng vấn hay làm cái gì đó tớ cũng không biết, tốt nhất là bỏ ra 1 buổi sáng đến ĐSQ mà hỏi, nhnh thôi mà.
    CHúc bạn một chuyến du lịch vui vẻ, mong gặp bạn ở Sing. nhớ nhé mua vé trước 14 ngày là được giảm 40 USD đó

Nhu con mua di mai
  10. Kenzo-girl

Ui trời...Tớ đã nhờ người hỏi rồi.Thủ tục lằng nhằng lắm,đã thế lại còn lâu nữa chứ....Kiểu này bao giờ được đồng ý xong chắc cũng hết hứng mà đi rồi..Kiên khuyên tớ nên đi theo tour thì cũng được,tớ vừa điện thoại cho mấy công ty du lịch xong,giá phổ biến cho chương trình 7 ngày-6 đêm Sing_Malay dao động trong khoảng 619 -> 629$.Hơi đắt nhưng mà bù lại có người take care cho mình tất cả mọi thứ,chỉ việc nộp tiền,uống thuốc chống say và ...trèo lên máy bay đi..Khổ nỗi là tớ muốn có nhiều thời gian để thăm bạn bè và đi theo ý thích của mình,mà đi theo tour thì không thể tự do được,chương trình đã chính xác tới từng 15 phút,mình phải tôn trọng cả đoàn nếu không muốn chuyến đi bị vỡ lịch trình đã định sẵn...
    Làm thế nào bây giờ cơ chứ???