1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Xin giúp ý kiến về loa Tannoy

Chủ đề trong 'Điện - Điện tử - Viễn thông' bởi nicky7803, 05/05/2004.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. nicky7803

nicky7803 Thành viên mới

Xin giúp ý kiến về loa Tannoy

Em dự định mua một đôi Tannoy 638, thằng bán nó đòi $800 . Các bác cho em biết giá đó có đắt không? Làm sao biết loa đó có làm màng lại chưa? (em không nghĩ nó cho em mở thùng để xem củ loa đâu). Em nghe nói chơi đôi này phải xài amp tube nên các bác cũng chỉ giúp em ở SG có chỗ nào bán amp tube giá khoảng $700 không? hàng ráp tay hay second hand cũng được.

Xin đa tạ các bác
  2. minhpt

minhpt Thành viên mới

Loa Tannoy 638 là lao đời mới, hình thức đẹp, thông số khá ngon: Đáp tần: 35Hz ~ 30kHz(+/-3dB) (hơi khó tin)
    Trở kháng: 6 ohm (chẳng phù hợp gì với tube cả
    Độ nhạy: 91dB (khá tốt)
    Kích thước (W x H x D) : 286mm x 920mm x 263.5mm
    Thùng có 2 loa 20cm, 1 loa Dual Concentric, 1 loa bass.
    Đôi này ra đời khoảng năm 94-95 (nói chung là mới)
    Tôi đã nghe thử đôi này mấy lần, ở HN đôi như thế này có ở Hàng Bài, Hàng Bông. Ơ, hình như bạn ở HCM thì phải!!!
    Giá cả thì lâu rồi tôi không biết. Nhưng nói chung đôi này có tính chất hàng Hồng Kông lắm!!! Bạn nên nghe kỹ trước khi mua.
  3. nicky7803

nicky7803 Thành viên mới

Cảm ơn Bác đã trả lời em. Nhưng em vẫn thắc mắc là:
    Trở kháng: 6 ohm (chẳng phù hợp gì với tube cả)
    * Em cứ nghĩ là Sensity: 91db thì 6ohm hay 8ohm đều chơi tube được.
    Nhưng nói chung đôi này có tính chất hàng Hồng Kông lắm
    *Làm sao em biết được là hàng Hong Kong hay Ăng Lê. Phía sau em tìm măi mà chẳng thấy nó ghi nước sx. Nếu hàng HK thì chất lượng có kém xa Ăng Lê không bác?
    Hôm nọ nge nó chơi với con tube Audio Research 100, nghe cũng khá hay nhưng em không biết hay là vì chơi với con AR100 này hoặc bản chất cua đôi loa này hay
    Bác bỏ qua sự non dại của em vì em đang định giã từ bán dẫn và tập tễnh chơi tube. Em nghe Jazz, vocal và acoustic. Vâng em ở tp HCM. Ở tpHCM ít chỗ bán đồ đèn quá. Bác giúp em xem ngoài HN có bán đôi này không? giá bao nhiêu?. Nếu có cho em biết em nhờ ông anh bên đường sắt bê vào giúp.
  4. mtxtvn

mtxtvn Thành viên mới

Nói chung dòng này bây giờ ít loa xịn lém. Có kinh nghiệm ông anh chuyên buôn loa là các loa XỊN và xuất xứ từ ENGLAND thì chủ yếu sản xuất phải trước năm 1990. Chẳng hạn như dòng loa CELESTION, sx năm 1985, trên củ loa còn có hẳn chữ ký bằng sơn và con dấu xuất xưởng của tay KỸ SƯ kiểm tra sản phẩm. Các loa đắt tiền hay có trò đó, bác mà mở ra xem được là tốt nhất.
    Thanks
  5. hoa_son

hoa_son Thành viên mới

Tôi thấy nhiều loa tên tuổi như Pioneer ngày xưa nghe dở ẹc, còn thua cả loa Đài Loan bây giờ nữa. Nói chung thường thì loa hay ghi tầm bậy để quảng cáo. tốt nhất chỉ có cách nghe thử. đa số ampli đều là 8 ohm nếu chơi loa 6 ohm ampli có thể đuối
  6. planets

planets Thành viên quen thuộc

Trở kháng danh định 6ohm không phải là vấn đề đáng kể nếu nó không biến động quá lớn theo tần số. Ampli là một nguồn tạo ra điện áp để đưa vào loa. Độ nhạy của loa thường được đo với mức điện áp vào 2,83v tương đương 1w vào tải 8ohm tĩnh.
    Nếu vào tải 6ohm tĩnh 2,83v sẽ tương đương với 1,33w. Nếu loa 6ohm có độ nhạy cao hơn loa 8ohm thì nó sẽ bù lại.
    Tuy nhiên đây chỉ là tính toán đơn giản hoá. Trên thực tế trở kháng của loa thay đổi theo tần số. Nếu trở kháng sụt thấp vào khoảng tần số tiếng bass thì loa sẽ rất khó đánh. Nếu trở kháng mang nhiều dung kháng thì cũng khó cho ampli hơn. Nếu nhà sản xuất nào cẩn thận thì thường cho số liệu về trở kháng tối thiểu. Loa có trở kháng danh định 8ohm có khi trở kháng tối thiểu xuống đến 3 ohm. Những loa như vậy mới là khó đánh đấy.
    Trở kháng danh định chỉ là con số rất tương đối. Nhà sản xuất đo trở kháng trong toàn dải âm tần rồi nhìn qua xem nó khoảng khoảng bao nhiêu rồi phán là 4, 6 hay 8 ohm.
    Đây là ví dụ về trở kháng thật của 1 loa 8ohm:
    Còn đây là một loa 6ohm
    Đường liền là trở kháng, đường đứt là pha.
    Được planets sửa chữa / chuyển vào 09:06 ngày 08/05/2004
  7. ocean11

ocean11 Thành viên quen thuộc

Nhiều topic đã nói về Tannoy rồi, nếu cậu định chơi Tannoy thì xác định là chơi loa cổ đi (thập kỷ 80 trở về trước), chủ yếu là dòng loa Dual Concentric của Tannoy (monitor như dòng HPD, SGM/SRM, cổ nữa thì monitor gold, red. silver...., hay Tannoy dòng Prestige mà "còi" nhất là loa Stirling hay thấy ở VN). Nhưng nói thật mấy con loa trên cũng đều là quý hiếm cả, kiếm không dễ và giá cả đều tiền ngàn cả.

Cậu chơi mấy dòng Tannoy thương mại bây giờ lấy đâu ra đồ Ăng lê, tôi khẳng định là sx tại nước thứ ba. Ông bạn tôi mua Eyris 3 ở HN giá $1300 còn dính hàng HK nữa là, âm thanh nhão không chịu được, loa tép chẳng may chạm vào nó lõm vào trong (như quả bóng bàn bị lõm ý), terminal cắm dây loa dùng mấy tháng đã xám ngoẹt rồi. Đến D500, D700 còn chưa chắc là hàng xịn đừng nói gì mấy dòng loa ở dưới. Loa 638 cậu hỏi vào website Tannoy xem có thấy không, chắc end of line lâu rồi lấy đâu là hàng mới như ở VN. Đôi đó cách đây mấy tháng tôi cũng thấy ở HN và giá cũng khoảng $800, trông như D500 thu nhỏ, màng loa cứng như dòng S của Tannoy, không phải màng giấy thì đâu nhất thiết phải chơi tube làm gì?
  8. 39000cuchuoi

39000cuchuoi Thành viên mới

Thưa các bác,
    Em thấy anh Thắng -260 P.Huế đang có cặp TANNOY BERKELEY (15") em nghe cũng thấy ổn, bác Thắng đang đòi 2,1K. Em đã định ôm nhưng em thấy màng loa nó đổ keo gì trăng trắng - không biết có phải bị dán lại không? Bác nào đã xem qua cặp loa này rồi cho em biết ý kiến được không ạ.
    Cám ơn các bác trước.
  9. Batigol_HN

Batigol_HN Thành viên rất tích cực

Bác gì ơi, tôi có đôi Audax mới khung khiếp 99% kô có 1 vết xước đang muốn bán 6,5tr đây. bác mún mua alo cho tôi 0953 343434 đang cần tiền quá phải bán chứ đôi này lần trước có ng bán 700USD :(
  10. planets

planets Thành viên quen thuộc

Batigol ơi 39000cuchuoi đang muốn mua loa tầm cỡ trên 2000 Đô kia mà.
    To 39000cuchuoi. dán keo trắng có vẻ hơi đáng ngại đấy. Bạn thử ngó ảnh của cái driver đấy trên net mà xem. Hình như không có keo màu trắng.