1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Xin học bổng ở các nước bắc âu

Chủ đề trong 'Bắc Âu' bởi kidsrock, 04/08/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. kidsrock

kidsrock Thành viên mới

Xin học bổng ở các nước bắc âu

Hi everybody~

Mình muốn hỏi mọi người kinh nghiệm xin học bổng ở các nước bắc âu. Có bác nào biết điều kiện để xin học bổng này thế nào? mong các bác chỉ giáo thêm.

Mình được bằng khá khoảng 7/10. Tiếng Anh khoảng 6.5 IELTS. liệu có cơ hội xin được học bổng không?
  2. newmember84

newmember84 Thành viên mới

tình hình giống mình, chắc ko xin được hb rồi. thôi cố tự túc thời gian đầu, sau đó tính tiếp thôi
  3. kidsrock

kidsrock Thành viên mới

Bac co biet thu tuc de apply cac khoa hoc master ben day ko? Neu ben Thuy Dien thi truong nao la tot voi IT>
  4. newmember84

newmember84 Thành viên mới

trước hết bác cần tìm hiểu xem trường người ta cần những hồ sơ gì: bác vào đây (em lấy VD trường Chalmers)
    http://www.chalmers.se/en/sections/education/masterprogrammes/how-to-apply/documents-required-for
    sau khi chuẩn bị hết các giấy tờ họ yêu cầu thì nộp cho người ta. cái này em cũng ko rõ cụ thể nộp thế nào nữa, đành nhờ các anh chị đã làm rồi chỉ bảo vậy
    nộp xong thì ngồi chờ kết quả!
    có mấy trường thuộc top 200, chắc IT cũng đỉnh :
    Uppsala : http://www.uu.se/english
    Lund : http://www.lu.se/o.o.i.s/450
    Chalmers : http://www.chalmers.se/en/
    Royal Institute of Technology : http://www.kth.se/?l=en_UK
    Được newmember84 sửa chữa / chuyển vào 21:21 ngày 05/08/2007
  5. cricket23

cricket23 Thành viên mới

Hi all, với kinh nghiệm của một người vừa apply xong mình có 1 số thông tin sau hy vong sẽ hữu ích cho mọi nguời:
    A. Về vấn đề chọn trường và chọn khoá học cũng như la thông tin về học bổng (có những học bổng nào, ngành nào apply đc...), các bạn vào trang web này sẽ có tất
    http://www.studyin.sweden.se/templates/cs/SISFrontPage.aspx?id=4908
    B. Về vấn đề nộp hồ sơ xin admission của trường, mỗi truờng có 1 số yêu cầu cụ thể riêng nhung phần lớn là giống nhau, tớ lấy ví dụ bộ hồ sơ của tớ gửi cho trường chalmers năm vừa rồi gồm có, minh post nguyên cái checklist của mình:
    My application package includes:
    1. One Application form  (download từ website của chalmers)
    2. Pages of my passport 
    3. Two Certificates:(Nếu bạn có mấy cái bằng ĐH có giá trị thì gủi hết)
    One from Hanoi University of Technology 
    One from Hanoi University of Foreign Studies 
    4. One Transcript of records from Hanoi University of Technology 
    5. One Letter of Recommendation from my employer proving my working experiences and supporting my study  (Cái này chỉ cần nếu bạn muốn apply học bổng của Swedish Institute - đc đề cập trong phần học bông ở trang web tớ cho ở trên)
    6. One Curriculum Vitae 
    7. One Personal Statement explaining why I want to join the course 
    8. Two recommendation letters from my former lecturers 
    9. One Personal Statement supporting my application for SI scholarships  (Chỉ cần thiết khi bạn muốn xin học bổng)
    My TOEFL (paper based) score report will be directly sent to your office soon by ETS.
    Bạn cho tất cả các giấy tờ này vào phong bì rồi gửi qua đuòng bưu điện đến địa chỉ ghi trong application form, nên gửi bằng DHL hoặc EMS cho an toàn, chịu khó tốn kém 1 chút
    Chú ý: thưòng thì các trường sẽ có 2 deadline, 1 là cho những bạn chỉ xin học, k xin học bổng và 1 là cho những ai xin thêm hbổng, dĩ nhiên là deadline này sẽ sớm hơn, check cụ thể trong website của trường
    Đặc biệt quan trọng: SI (Swedish Institute) là cơ quan xét hồ sơ và ra qđịnh cấp hbổng nhưng bạn KHÔNG ĐƯỢC gửi trực tiếp hsơ xin hbổng đến SI, thay vào đó khi apply vào trường bạn nói rõ là bạn eligible cho hbổng... này và bạn muốn đc nominate lên (cùng với đó là bạn gửi thêm ad***ional documents supporting your scholarship application như tớ nói ở trên), lúc đó trường sẽ xem xét và đưa ra qđịnh xem bạn có đc đề cử lên SI không. sạu đấy SI mới chọn ra vài nguời trong danh sách các trường đề cử và SI se thông báo trực tiếp bằng email cho những ai thành công, 1 điều đáng tiếc là những ai k thành công sẽ không nhận đc thông tin gì, kể cả thông tin bạn có đc trường đề cử lên SI hay không!)
    Điều quan trọng cuối cùng: Nếu bạn thấy bài viết này giúp đc gì cho bạn thì vote cho tôi nhé Many thanks
    Được cricket23 sửa chữa / chuyển vào 22:44 ngày 05/08/2007
  6. la vie est bell

la vie est bell Thành viên mới

Em vote cho Bac rui do..thank a lot...du em la linh moi to te.. Chuc bac hoc hanh tấn tới nha
  7. 0012151

0012151 Thành viên mới

Nghe nói Lund có CS nhưng năm ngoái mình apply thì k thấy. IT Sweden mạnh về real-time system 1 là cho mấy cái vehicular system ( có chú Volvo sản xuất car), network và telecommunication ( chú Ericsson)
    Uppsala: realtime system, parallel computer, database,...
    KTH: network, sensor, telecommunication, nghiêng về hardware nhìu
    Chalmer: giống KTH
    Còn 1 trường nữa là Linkoping, có vẻ đa dạng hơn và cũng nằm trong top
    Về Software Engineering ( bên này trường top toàn offer MSc of CS ) có Malardalen ( mạnh về SE), BTH ( k bít rõ, nhưng chắc k gud lắm vì k famous và ở nơi heo hút ),...
    Được 0012151 sửa chữa / chuyển vào 03:25 ngày 06/08/2007
    Được 0012151 sửa chữa / chuyển vào 03:26 ngày 06/08/2007
  8. 0012151

0012151 Thành viên mới

Mới check lại là SE năm nay Chalmer có mở MSc of Software Engineering and Technology
    http://www.chalmers.se/en/sections/education/masterprogrammes/programme-descriptions/software-engineering
    vote mình lun nhé
    Được 0012151 sửa chữa / chuyển vào 03:27 ngày 06/08/2007
  9. kidsrock

kidsrock Thành viên mới

Nếu như điểm IELTS là 6.0 thì mình ko ngại lắm.
    Còn nếu muốn xin học bổng thì làm thế nào hả bạn. Bạn criket có thế chỉ thêm cho bọn mình được không?
    Nếu bg apply liệu có được không nhỉ?
  10. cricket23

cricket23 Thành viên mới

MAc du rat nhiệt tình nhưng mình vẫn... Tất cả những thông tin cần thiết tớ đã nói ở trên rồi, bạn chịu khó đọc kỹ đi, chưa đầy 1 trang thôi mà . Đọc thật kỹ rồi vào xem thông tin trong trang web tớ đưa link ở trên, lúc đó còn gì thắc mắc nữa thì ur questions r welcome.