1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Xin hỏi các KỸ SƯ MÁY XÂY DỰNG về MÁY NGHIỀN ĐỨNG

Chủ đề trong 'Câu lạc bộ kỹ sư' bởi perdre_le_coeur, 06/02/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. halai1998

halai1998 Thành viên mới

Cậu vào google tìm theo "vertical mill cement coal grinding" thì sẽ tìm thấy nhiều dịa chỉ web về vertical mill, chú ý 2 Cty lớn nổi tiếng trong chế tạo Vertical Mill là Loesche Gmbh và FLSmidth
    www.loesche.com
    www.flsmidth.com
    Cậu xem di rồi ta lại bàn luận thêm
  2. thuyenxaxu

thuyenxaxu Thành viên rất tích cực

Thuyền đề nghị là trao đổi post bài trên này, thay vì private yahoo cho nhau ...
    Vì có vậy, công sức của bạn Halai1998 sẽ được lưu giữ lại ở đây và góp phần hữu dụng cho các anh em khác sau này cần tra kứu tiếp .
    Trừ phi, các bạn không muốn ai khác đọc vì tính cách cúa tài liệu hoặc bài viết có thể sensitive , không tiện mang ra public thì các bạn cứ việc dùng yahoo nha ... Tuỳ cơ ứng biến đi hén !
    Được thuyenxaxu sửa chữa / chuyển vào 21:19 ngày 08/02/2005
  3. perdre_le_coeur

perdre_le_coeur Thành viên mới

Chà chà.....em muốn biết tất cả : nguyên lý hoạt động , cấu tạo , bảo quản vv ( nhưng quan trọng nhất là cấu tạo , nhì là nguyên lý...) nói chung bác có tài liệu gì thì cứ cho em tất cũng được .
    Ah ... mà đề nghị của bác Thuyền cũng rất hay . Nhưng em sợ sau 1 thời gian chủ đề này bị lùi vào dĩ vãng mất thì các anh em về sau tìm lại sẽ khó .
    Hay là em xin đề nghị thế này :
    Các tài liệu được trao đổi trong TTVNOL và đồng thời lưu giữ trong 1 email chung
    Mọi người có thể vào web : http://www.walla.com ; sign in với user name : mayxaydung ; password là : ttvnol
    Mọi tài liệu về máy nghiền đứng xin hãy gửi vào thư mục MAY NGHIEN DUNG ( Về sau nếu có thể thì sẽ thêm nhiều loại máy khác - kiểu như tạo một thư viện ) . Mong là sẽ không có ai xóa file . Hòm thư 1 GB nên cứ thoải mái

Không biết các bác thấy có được không ?
    Cảm ơn bác Thuyền và bác Halai1998 nhé ! Sắp giao thừa rồi ! 1 Lần nữa chúc mọi người ăn Tết vui vẻ
    Được perdre_le_coeur sửa chữa / chuyển vào 22:59 ngày 08/02/2005
  4. halai1998

halai1998 Thành viên mới

Ôi Thế là 1 cái tết nữa xa quê hương
    Chúc các bạn Näm mới nhiều thäng'' lợi mới, nhậu cho say và dánh bài cho vui
  5. thuyenxaxu

thuyenxaxu Thành viên rất tích cực

Nếu em muốn viết bài và làm project về một cái gì đó , trong trường hợp này là máy nghiền đứng, em cần phải có trong đầu và viết ra giấy một cái outline với một loạt câu hỏi mà em chỉ việc trả lời các câu hỏi cụ thể đó, em có được một công trình nghiên cứu .
    Đây chính là một trong những skill về research của một người kỹ sư giỏi . Anh tính viết chung chung bên thread "những skill của một người kỹ sư giỏi" thì bên này gặp một thí dụ cụ thể của em rồi .
    Khi em bắt đầu viết mục lục của bài trước, đó chính là bước giúp em define cái scope của bài viết hoặc công việc của em . Em thử viết mục lục của cái report/paper của em đi và thử post lên đây xem ... Thí dụ như là :
    1. Introduction (lời giới thiệu về bài viết)
    2. Background (bối cảnh của vấn đề)
    3. Summary (tóm gọn của bài viết)
    4. Detail description and operations (em bat dau viet về san pham này)
    4.1 Nguyen lý hoat đong
    4.2 Co cau ....
    ...
    5. Những product hiện nay ...
    6. Current issues (Những vấn đề hiện nay mà người ta đang tìm câu trả lời ...)
    7. Sáng tạo của riêng em
    8. Recommendations (Những gì em muốn làm trong tuong lai ...)
    9. Kết luân-
    --------
    Bên tren chỉ là mot trong nhữmg ví du thôi em nhé .
    Nếu anh chấm bài của em, bài viết trên hội đủ các yếu tố cần thiết của công việc nghiên kứu của mot nguoi kỹ sư . Tùy theo mức độ seniority, mức độ thông minh & giỏi cua em mà từng phần một sẽ có thêm chi tiết .
    Mục thứ 7/ đánh dấu sự sáng tạo của em . Đa số, kỹ sư VN hiện nay trong nước thiếu đi mục này . Công trình hay chú trọng nhiều vào việc dịch đi dịch lại chuyện của người khác . Mục thứ 7 không cần thiết phải đúng và không cần thiết phải đầy đủ và có thể lấy được bằng sáng chế, nhưng nó đánh dấu sự kiện là em có bỏ ra thêm những suy nghĩ xa hơn trong giải pháp mà cái máy đứng nghiền muốn làm, muốn giải quyết cho người đời .
    Thường thi người ta còn đính kèm hẳn một phần section lớn về lab nữa . Đó là phần thu thập những kết quả xài máy , thử máy, cải tiến máy và test xem cái mình cải tiến có thiệt là giúp sản phẩm tốt đep thêm hơn ... Đây là phần thực hành thiếu sót nhiều của sinh viên kỹ sư VN . Nếu có phần này thì cái mục 7. rất dễ dàng viết ra ... Đa số chúng ta khi "play around" với cái gì đo t hì mình sẽ nẩy ra muôn vàn sáng kiến . Còn nếu chỉ có lý thuyết không thì hình như giống một ông thay dạy gnoại ngữ, chuyen đi dịch lại các bài viết của nước người mà thôi .
    Ráng lên em nhé ! Anh hy vọng là, box này giúp em có được thêm những kinh nghiệm quý báu hơn trên bước đường sự nghiệp kỹ sư của em ...
  6. halai1998

halai1998 Thành viên mới

Cề cấu tạo, nguyên lý hoạt dộng thì cậu chịu khó tìm hiểu qua các tài liệu trên web, tớ thấy họ däng cũng dầy dủ thông tin chi tiết . Cậu nên chú trọng phần bảo trì tu bổ vì theo tớ thấy thì vấn dề này có lẽ bức xúc nhất cho các Cty Trong nước sử dụng vertical mill, cậu phải chịu khó tìm hiểu nơi các Cty cement như Holcim Hà Tiên hay các Cty ngoài Bác . Hỏi họ về vấn dề các bánh xe nghiền và bàn quay bị bào mòn , cậu sẽ thấy vấn dề nó bức xúc như thế nào, và tính kinh tế của công cuộc bảo trì .
    Tớ biết các cậu ra trường như ngựa non háu dá, chỉ khoái "chế tạo máy" nhưng lỡ tàu rồi bạn ạ , máy người ta dã chế tạo rồi , thôi thì bảo trì tốt là cũng "nàm nợi cho nhà nướt hàng chục tỉ dồng" .
    Tớ không nói gì thêm trong lúc này vì tớ muốn cậu tư tìm hiểu, lúc nào cần ta sẽ trao dổi tiếp
  7. halai1998

halai1998 Thành viên mới

Cu cậu này ăn tết kỹ quá không thấy bò lên đây nữa nhỉ ?
  8. jasmine

jasmine Thành viên quen thuộc

Ở đây có ai biết về máy móc sản xuất tấm thạch cao (gypsum board)? Tớ muốn hỏi một số câu hỏi:
    1. Làm sao biết được ai là nhà sản xuất các máy móc sản xuất các sản phẩm này?
    2. Đặc điểm phát triển của ngành này ở mức nào?
    3. Nếu doanh nghiệp VN muốn sản xuất sản phẩm này thì tiếp cận những công nghệ thế nào cho phù hợp. Mua ở đâu?
    Cám ơn các bạn nhiều
  9. halai1998

halai1998 Thành viên mới

Cái này tớ chịu thôi, có lẽ cậu tiếp cận với CN khoáng chất, như xi măng thì may ra ...