1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Xin hỏi cách chữa bệnh thuỷ đậu

Chủ đề trong 'Sức khoẻ - Y tế' bởi hoaanh2912, 01/04/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. hoaanh2912

hoaanh2912 Thành viên mới

Làm ơn cho em hỏi, bênh thuỷ đậu có lây không? Và nó lây như thế nào? nếu chỉ là ngồi cạnh ( ngồi học trên lớp) thì có lây được không? Bệnh này phải kiêng những gì? Theo các cụ ta thì là phải kiêng nước, kiêng gió nhưng bác sĩ BV Xanh Pôn lại bảo là không phải kiêng gì cả (đấy là quan niệm cũ).
    Bác nào biết trả lời giúp em với.
  2. MFC2005

MFC2005 Thành viên mới

Phải kiêng cho chắc , có kiêng có lành . Thuỷ đậu bị 1 tuần thôi có gì không kiêng được hả bạn , tui cũng bị rồi nè. Kiêng gió kiêng nước nếu không sẽ bị nặng hơn . Tốt nhất là ở trong nhà không đi đâu cả , cửa sổ bịt kín không cho gió lùa , không tắm , rửa mặt 1 tuần !
    Cái này lây mạnh ngồi gần là lây liền , nên tốt nhất ở một mình 1 fòng , chỉ có người cũng đã từng bị thì tiếp xúc vô tư .Đặc biệt ngứa không được gãi , gãi vỡ cái mụn bé tý đó sau thành sẹo , giờ tui còn cái sẹo ngay giữa mặt nè
    Chữa thì bôi thuốc tím vào chỗ mụn,tránh ăn đồ tanh,thế thui
  3. hoaanh2912

Cám ơn bạn nhiều nha, mấy hôm trước tôi bị, giờ thì khỏi rồi . Cũng để lại mấy vết tích trên mặt, bôi nghệ liên tục ko biết có khỏi không, mấy vết đó sâu quá.
  4. MFC2005

MFC2005 Thành viên mới

Hồi trước tui bôi nghệ hoài không khỏi được đâu.Nhưng mà ít còn đỡ , thằng bạn tui còn bị sẹo lõm đầy ra, mặt rỗ chằng chịt nhìn thấy ghê.Được cái bệnh này bị một lần duy nhất trong đời thôi,lần sau thì tiếp xúc thoải mái với con bệnh
    Sau này bạn gặp ai bị bệnh này nhớ phổ biến cho người ta kiêng cẩn thận vào.Vừa ko để lại di chứng vừa không lây sang người khác trong nhà
  5. hoaanh2912

Cảm ơn bạn nhé, tớ vừa vote * cho bạn đấy.
  6. Iron_man_new

Iron_man_new Thành viên rất tích cực

Xin hỏi cách chữa bệnh thuỷ đậu

Xin mọi người bảo em cách chữa bệnh thuỷ đậu với
    Bạn em bị chữa mấy ngày nay không khỏi, và có vẻ như em đã bị lây, bắt đầu mọc một vài nốt
    Em muốn hỏi khi phát hiện sớm có thể chữa bằng cách nào để tránh bị phát mạnh hoặc mau khỏi hơn
    Xin cám ơn mọi người nhiều
  7. ndungtuan

ndungtuan Thành viên rất tích cực

Chào bạn,
    Theo các nghiên cứu, nếu bạn sử dụng thuốc kháng virus sớm trong vòng 24-48 giờ thì có thể hạn chế được sự phát triển của bệnh. Vấn đề quan trọng là phải chắc chắn bạn có bị mắc bệnh hay không. Bạn có thể sử dụng Acyclovir 800mg, uống ngày 4 lần, lần 1 viên.
    Thân ái
  8. Flamenco81

Flamenco81 Thành viên mới

Theo em được biết thì ngoài việc uống acyclovir thì nên bôi thêm xanhmetylen vào những nốt đã vỡ để tránh nước ở những nốt này lan sang vùng da bên cạnh làm mọc thêm các nốt mới đồng thời cũng để sát trùng ....... xanhmetylen màu xanh khi bôi vào nhìn như bị chàm ấy nhưng thà thế còn hơn là lâu khỏi, mà người ta còn bôi một loại khác có màu đỏ nữa cơ, tự dưng em quên mất tên roài...chúc bác mau khỏi bệnh....
  9. MFC2005

MFC2005 Thành viên mới

hôm nọ mới có topic bàn về bệnh này bạn vào đọc thêm xem
    http://www.ttvnol.com/SucKhoe/692474.ttvn
    Nhớ kiêng cẩn thận nhé , chúc mau khỏi
  10. Iron_man_new

Iron_man_new Thành viên rất tích cực

Hi các bác
    Em bị rất lạ. Bạn em đến lúc phát bệnh ra thì mọc đầy người, trong khi em thì mấy nốt kia nay đã to tướng (to hơn cả lúc bạn em bắt đầu phát) nhưng vẫn chỉ có 4-5 nốt đó ở tay, tuyệt đối ko mọc thêm nốt nào nữa. Hay là do em không gãi nên mấy nốt đó ko bị toét ra bắn nước sang chõ da khác.
    Hiện em đang uống vitaminC, sefalexin (ko biết viết đúng ko ) và bôi xanhmetilen. Vậy có ổn ko, em ko biết cái acyclovir là cái gì cả