1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Xin hỏi có anh chị nào có bản vẽ chi tiết thiết kế cyclone lọc bụi ko?

Chủ đề trong 'Cơ khí - Tự động hoá' bởi jangdongtan, 13/10/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. jangdongtan

jangdongtan Thành viên mới

Xin hỏi có anh chị nào có bản vẽ chi tiết thiết kế cyclone lọc bụi ko?

Em đang làm đồ án môn học xử lí khí thải, muốn tìm bản vẽ chi tiết về cyclone để tham khảo (cyclone đơn hoặc cyclone chùm). Anh chị nào có nguồn tài liệu này thì làm ơn cho em mượn nhé. Xin được "cắn rơm cắn cỏ" mang ơn quý nhân!
  2. hctam172

hctam172 Thành viên mới

* Mình cũng đang tìm giống như bạn đây. Hiện mình chỉ tham khảo ở các sách "Quá trình thiết bị công nghiệp". Các bản vẽ chi tiết thì không có nhưng qua các công thức tính toán mình có thể thiết kế được (hoạt động tốt hay không thì chưa biết).
    * Mình đang rất làm một mô hình xyclon dạng lắng ly tâm, có cánh xoắn. Vì đây là sản phẩm đầu tay nên chưa biết nó tỷ số lắng của nó đạt dược như thế nào. Hôm nay mình ko có BV ở đây. khi khác mình mail cho ban xem chơi.
    * Hiện nay các tài liệu nói về vấn đề này thì nhiều lắm. Nhưng có được các điều kiện theo tài liệu thì rất khó (áp suất, vận tốc, lưu lượng...) Vì vậy nếu muốn xyclon của mình hoạt động tốt hay không còn phụ thuộc vào điều kiện thực tế. Thân chào
  3. 32tst

32tst Thành viên mới

Mình đang làm 2 dự án xi măng hạ long và xi măng cẩm phả. Hệ thống lọc bụi của nó rất nhiều. Tổng cộng cả dây chuyền của nó cũng tầm vài nghìn bản vẽ. Đây là các bản vẽ nước ngoài cung cấp nên chắc nó hoạt động tốt.
    Vấn đề ở chỗ là ko biết lấy ra ngoài cơ quan bằng cách nào. Tài liệu cơ quan toàn tài liệu mật cấm vác đi vác lại. Chẳng lẽ ngồi vẽ ra rồi gửi cho cậu vài bản?
    Nghĩ đc cách nào khả thi mình gửi cho!
  4. hctam172

hctam172 Thành viên mới

- Mình cũng đang công tác ở nhà máy xi măng đây.
    - Lọc bụi nhà máy mình dùng là loại túi vải, hệ thống rũ bụi bằng khí nén, điều khiển bằng PLC.
    - Hệ thống lọc bụi này hoạt đông rất tốt (lọc 99% bụi) nhưng giá của nó thì rất cao.
    - Mình muốn thiết kế các loại lọc bụi kiểu khác ít chi phí hơn. Nhưng đến giờ vẫn chưa đạt được gì cả, mặc dù bỏ rất nhiều công sức.
    Nếu bạn có được tài liệu hay BV gì đó thì chia sẽ với mình với. Tôi thành thật biết ơn đấy.
  5. nkd23

nkd23 Thành viên quen thuộc

Mình cũng đang làm ở nm xi măng đây, theo mình lọc bụi dùng trong nm xi măng có thể sử dụng các loại sau:
    1. Lọc bụi xyclon ; loại này chỉ dùng lọc thô thôi.
    2. Lọc bụi nước : có thể dùng lọc sau khi lọc xyclon, nếu thiết kế tốt thì cũng được nhưng khó tận dụng được bụi thu hồi.
    3. Lọc bụi tĩnh điện : Hiện đại , có thể lọc tốt, nhưng độ ổn định ko cao và thực ra cũng không lọc được triệt để.
    4. Lọc bụi túi vải : Loại này lọc tốt nhất ( <50 mg/m3 ) nhưng chí phí vận hành lớn.
    Nếu tài liệu thì quyển "kỹ thuật lọc bụi và xử lý khí thải " cũng đáng để xem đó.
  6. hctam172

hctam172 Thành viên mới

Tài liệu "kỹ thuật lọc bụi và xử lý khí thải" ở đâu có bán? Tác g? Nhờ bạn chỉ dùm. Mình ở Cần thơ. Sách này ít lắm.
  7. 32tst

32tst Thành viên mới

Tập tài liệu của mình cũng toàn lọc bụi túi vải thôi. Mà đúng rồi, các bác làm bên xi măng dùng loại đấy cho tốt.
  8. hatrithuc

hatrithuc Thành viên mới

MINH DANG CAN MOT IT TAI LIỆU VỀ THIẾT KẾ LỌC BỤI TÚI,BẠN NÀO CÓ GIUP MÌNH VỚI.XIN CẢM ƠN VÀ GIAO LƯU .0982312380
  9. thevagrant

thevagrant Thành viên mới

Ngành xi măng thì lọc bụi túi vải là tốt nhất rồi, đầu tư không cao, chi phí vận hành rẻ. Tuỳ theo loại filter mà lượng bụi vào túi vải có thể nhiều hay ít (trung bình là 100g/m3 kk). Nếu dùng túi vải tốt, chất lượng lớp phủ bề mặt cao thì có thể dùng vài năm.
    Muốn tìm hiểu thêm thì hãy vào website của công ty mình:
    www.danthermfiltration.com
    Hoặc liên lạc trực tiếp doth@danthermfiltraition-vn.com.
    Thân.
  10. ngocphuspk

ngocphuspk Thành viên mới

bạn nào có đồ án xử lí bụi cho mình đi
    ai có bản vã cad thì cho mình nha mình xin cảm ơn
    maiil m nè
    ngocphuspk@gmail.com