1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Xin hỏi/tham khảo: Đường đi Tĩnh Gia - Thanh Hóa

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi ZARG, 25/04/2012.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. ZARG

ZARG Thành viên rất tích cực

Mình định đi chơi Tĩnh Gia - Thanh Hóa, thuê xe 7 chỗ thì đắt lòi: 2.5tr/chiều.

=> Mình định chuyển sang kiểu Hybrid, đi Tầu hỏa đến Ga Thanh Hóa rồi bắt Taxi 45Km đến Tĩnh Gia.

Đoàn mình có 7 người, tiền tầu là 7x100=700k, tiền Taxi rơi vào 600k ~ tổng = 1.3tr rẻ bằng nửa xe 7 chỗ.

Có 1 điều mình băn khoăn?!

Vé tầu giờ còn không nhỉ?! Mình đi ngày T7 - 28/4

Và còn giải pháp nào tốt hơn không, về giá thì mình hài lòng rồi! Các bạn gợi ý cho mình nhé!
  2. wildness

wildness Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Chắc bạn định ra biển Hải Hòa à? :D, theo mình thì nên đi xe giường nằm. Bạn ra bến nước Ngầm có rất nhiều xe đi Hà Tĩnh và Vinh vé khoảng 180k (bạn đi 70 người cũng thoải mái vé). đến Tĩnh Gia thì bạn xuống, chỗ gần nhất cách biển hơn 1km. :)
  3. xfreez

xfreez Thành viên rất tích cực

Đi xe của cách tỉnh phía nam miền Trung đều vào ngon và tiện, Nếu vào Nghi Sơn Tĩnh Gia thì có xe ở bến Giáp Bát lúc khoảng 9h sáng. Cách đây 6 năm là thế ko bít giờ khác không. Hoặc nhấc đt alo cho bạn ở đó để được tư vấn trực tiếp hơn. [:D]
  4. ZARG

Mình lại ko xơi được món xe giường nằm, 1 lần đi xe Hoàng Long sợ lắm rồi nên mới có ý đi tầu hỏa [r24)]
  5. khauvai

khauvai Thành viên rất tích cực

đi tầu thì mất việc và đắt hơn đi ôtô nếu đi Tĩnh Gia thì có xe của tĩnh gia đó bác ở truong chinh hoặc trường đại học y giá vé 100k/người/1 chiều
    Nhưng Hải hoà mà ngày lễ này thì giá phòng đắt bác nên chú ý
    Chúc bác có những ngày nghỉ vui vẻ ở Hải Hoà
  6. nguyenquochoang_arc

nguyenquochoang_arc Thành viên rất tích cực

Nếu đi tàu hỏa thì bắt xe bus xuống bến xe phía Nam ( Ngã Ba Voi). Sau đó làm một chuyến bus 15K nữa đi Tĩnh Gia.
  7. anhsaj

anhsaj Thành viên tích cực

muốn biết còn vé tàu ko thì bác phải ra ga hỏi trực tiếp thôi, bác đi chơi kiểu thế cũng có thể đem xe máy lên tàu cho chủ động đi lại khi xuống thanh hóa
  8. ironfoot

ironfoot Thành viên mới

Đi tầm 30/4 bác mua được vé đã là may rồi. Lần trước bọn mình đi Nghệ An đấy, đến khốn khổ ý, rất rất nhiều người có nhu cầu về quê đợt này, mà vùng TN-NA lên HN thì nhiều thôi rồi. Bọn tớ vất vưởng ở bến rất lâu không thể kiếm được xe. Nhờ thằng bạn quê NA quan hệ tốt nó gọi sẵn cho xe rồi, chạy ra đón trước rồi mà xô nhau mãi mới lên được xe. Xe thì đông kinh khủng. Người ra khỏi xe bằng cách trèo qua cửa sổ. Tớ hôm ấy còn phải ngồi cạnh 1 ông mang theo con chó, nó nằm luôn ở chân mình bốc mùi hôi lắm ý. Nhóm của bạn mà có ai say xe thì đừng có nghĩ tới đi xe, vé tàu thì mình dự là hết lâu rồi. Vé xe nằm chả biết có đặt trước từ bây giờ được không? Nếu cố được thì cứ thuê xe đi.
  9. ZARG

Vé tầu đã hết.

Vé nằm thì mình ko chơi.

Giờ còn mỗi Phương Án xe của hội Thanh Hóa ở Trường Chinh, may nhà mình ngay đấy đi bộ ra đường. Tình hình chen lấn này căng đây.
  10. gotbutchi

gotbutchi Thành viên mới

Có lẽ bác chưa đi Thanh Hoá vào dịp nghỉ Lễ bao giờ nên còn bỡ ngỡ nhỉ, em là người bản địa có vài ý kiến sau:

Vé tàu hết cách đây 1 tuần rồi, bác phải đi ô tô thôi. Xe ở Trường Chinh (chính xác là ở Phương Liệt) chắc là xe nhà Hải Hiển thì dân thành phố đi là chính, rất đông, nhà đấy có cả xe giường nằm cả xe ghế ngồi, nhà này chạy xe theo giờ nhất định, bác gọi 037 1080 hỏi số nhà xe Hải Hiền rồi call để biết giờ chạy nhé, xe này khá lịch sự và sạch sẽ. Tuy nhiên nằm hay ngồi, xe ở đâu thì bác đi vào ngày t7 28/04 đều đông cả, nếu nhà kia hết chỗ thì có 2 cách như sau:

- Bác ra bxe nước ngầm hoặc Mỹ Đình bắt các xe về miền Trung như xe Vinh, Hà Tĩnh, các xe này đều qua Tĩnh Gia, đến đó bác xuống. Tuy nhiên giá vé xe ngày hôm ý rất đắt, rẻ cũng là 150k/ng.

- Bác ra bxe Giáp Bát bắt xe về Thanh Hoá, cực nhiều và bọn lơ xe thì cực hỗn, cực mất dạy. Bác xác định trước chịu cảnh ngồi ghế phụ, nhồi nhét 5 6 7 người 1 hàng ghế dù vốn dĩ cái hàng ghế ý chỉ đủ 4 ng ngồi :D nói chung hiện tượng nhồi nhét ở đâu cũng có nhưng xe Giáp Bát là khốn nạn nhất (em tranh thủ chửi vì dính mấy lần rồi). Sau khi xuống ngay TP Thanh Hoá (đoạn bưu điện - tượng đài Lê Lợi , cứ bảo với th lơ xe thế là nó cho bác xuống đúng chỗ ý, có bến xe bus ngay chỗ tượng đài Lê Lợi đấy), bác bắt xe bus vào Tĩnh Gia, đoạn này em mơ hồ vì e chưa đi bus về đó bao giờ, nhưng chắc chắn là có, bác đừng đi muộn quá, tầm 8h tối là hết chuyến rùi nhé.

Có cách để hạn chế bị nhồi nhét. Bác vào thẳng trong bến, k mua vé gì cả, cứ đi thẳng vào thấy xe nào đề biển Thanh Hoá, còn trống thì phi lên ngồi chỉ có điều chắc phải 1-2 tiếng sau nó mới xuất bến, chưa kể ra đến đường nó lòng vòng bắt khách nữa ôi trời kinh khủng. Thanh Hoá quê em mà nên em biết lắm, mỗi lần đi lại dịp Lễ Tết là khổ ải vô cùng :((

Túm lại để hạn chế mọi rủi ro thì bác ra bến Mỹ Đình, bắt xe đi Vinh or Đà Nẵng or Hà Tĩnh về thẳng Hải Hoà, ng ta cũng nhồi nhét nhưng các bạn lơ xe k láo toét như các bạn lơ TH chỉ có điều giá vé đắt hơn thôi, nhà xe lý luận là bác đi đến Tĩnh Gia thì cũng mất 1 chỗ như về Vinh. Ngày hôm ý đi cái gì cũng đắt ấy mà, thôi chịu khó tý bác ạ. Hôm ý là 28 chắc cũng k đông như 27 đâu, hy vọng mọi thứ suôn sẻ.

Chúc các bác thượng lộ bình an, nhớ mua quà cho em là đc (nếu post này có ích cho bác hê hê...)