1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Xin hỏi về Chiengmai - Thailand

Chủ đề trong 'Du lịch' bởi phamhoangkien, 28/04/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. phamhoangkien

phamhoangkien Thành viên mới

Xin hỏi về Chiengmai - Thailand

Hè này em sẽ đi chiengmai trong vòng một tháng, hiện nay vẫn chưa biết một chút gì cả, có ai đa từng đi hoặc sống ở Chiengmai bảo dùm em cái..... Quan trọng nhất là làm thế nào đi từ Bangkok rẻ nhất, và chỗ ở??? (Đoàn đi có 15 người-- 2-3 nam). Cảm ơn mọi người nhiều.... lâu quá không vào box
  2. choupat

choupat Thành viên mới

Đi chiengmai thì bạn đi tàu thì là thuận tiện nhất, giá cả cũng không đắt đâu, choupat nhớ không nhầm thì hinh như khoảng 500 baht hay hơn một chút thôi mà là giường nằm đấy nhé. Qua đêm là tới Chiengmai rồi, hết khoảng 11h từ Bangkok tới Chiengmai.
    Giá cả ở Chiengmai thì cực kỳ rẻ bạn ah, ở khách sạn, nói chung đầy đủ tiện nghỉ, đẹp đẽ, phông đôi mà chỉ có 500 bath một đêm thôi. Nhưng ở Chiengmai thì cũng chẳng có nhiều thứ để xem lắm nên bạn ở đó 1 tháng thì choupat nghĩ sẽ rất là buồn đấy. Lên biên giới với Burma thì đồ ở đó rẻ khủng khiếp luôn nhưng bạn nên cẩn thận ở đó nguy hiểm lắm.
  3. phamhoangkien

Anh choupat oi, bon em di sang day de học trong vòng 1 thang nen di choi chac không duoc nhieu, gia tau thi hom no hoi duoc 1st class là 700 bath, nhung khong biet co tot khong, 2nd clas và 3rd class thì thế nào. CHỗ ở thì không thể ở kiểu thuê theo ngày được, muốn thuê hẳn 1 tháng, kiểu căn hộ cho thuê như nước mình ý. Còn vé máy bay không biết mua nhiều có được giảm giá không nhỉ? giảm thì giảm bao nhiêu, ai biết bảo giúp với!!!
  4. trockyhung

trockyhung Thành viên mới

Điện thoại hỏi trực tiếp chị Toét, chị này mới đi về. Không biết còn giữ cáoi bảng giờ tàu và giá vé của tàu đi Chieng Mai không, rất chi tiết, có đầy đủ giờ xuất phát, ga đỗ, giá tiền. Đi lên đó một tháng thì cué chiều thư 6 thuê lấy cái xe máy (nhưng tay lái phải vững một chút vì đi đường thì chát lượng rất tốt nhung vòng vèo lên xuống rất kinh, nhất là đi lên mạn Mea Hong Son) rồi sở lượn đi choi. Đi ra ngoài một chút là đầy các suối nước nóng, có thế nghỉ ngày thư 7 chủ nhật, rồi phi về và tiếp tục học vào sáng thứ 2. Loanh quanh đó nhiều chỗ đi chơi lăm, lên đên nơi thì hỏi tour, họ nhiệt tình và không giấu thông tin, cứ hỏi và xin bản đồ và tự tin tay lái mà đi. Vé tàu thì di động từ 800 đến 1200 baht, đi từ BKK mất 11 tiếng, đi về mất khoảng 10 tiếng (vì không phải leo dốc, nhưng cũng tuỳ loại tàu. Giá phòng thì rẻ bèo, phòng twin 2 giường nước nóng lạnh, không phải đẹp lắm nhưng chấp nhận được chỉ khoảng 150 baht. Đẹp hơn thì 300 hoặc 450 baht. Ăn uống trên đó khá ngon, vì trời lạnh nên nhiều món ngon, nhưng cẩn thận nếu không ăn được cay. Thành phố Chieng Mai bé lắm, đi một vòng là hết, chỉ bằng một quận của Hà Nội thôi, ý nói là khu trung tâm ấy. Muốn biết chi tiế thì vào net tìm một cái là ra ngay. Thái được cái tốt là thông tin của nó check trên net khá đầy đủ và chi tiết. Nhìn cái bản đồ tớ post bên Du lịch Thái lan mà tìm đường đi chơi. Nói chung cần kinhnghiệm gì cứ alo chị Toét.
    Cần gì chi tiết hơn cứ hỏi, biết gì tớ giúp.
    Mà đi học bao nhiêu người ? có em gái e thẹn rụt rè nào không hí hí, tớ dắt đi shop ở Băng kok miễn phí mới lại nhiều cái miễn phí khác, hị hị
  5. phamhoangkien

Em biết thể nào anh trockyhung cũng trả lời mà, cảm ơn nghen. Em hỏi thêm về địa điểm du lịch bên đấy, quanh Chiengmai có những noi nào đẹp, anh cho em xin mấy cái tên để tiện thu xếp và thông báo với mọi người, đi những nơi đấy có đăt quá không vì bọn em lá sinh viên nên không mang nhiều tiền. Hỏi nữa là về chuyện thuê xe, bên đấy nó có cho thuê xe đạp không? còn xe máy thuê có cần bằng không, mấy bác CSGT có hay bắt như mình không nhỉ, giá cả thuê xe là bao nhiêu?. Anh đang ở bên Thái à, hôm nào sang nhờ giúp nghe, đoàn em có tận >10 con gái lận, toàn trẻ khoẻ <24 tuổi thôi, cho cả bọn đi shop free nhé!!!!!!!
  6. trockyhung

trockyhung Thành viên mới

Ối...
    Giá cả thuê xe nhé, nêu đi xe kiểu Dream nhà mình thì khoảng đâu đó 200 baht một ngày, nếu thuê xe to thì khoảng 400 đên 600 baht, nhưng nói chung đi gần khoảng 40 - 60 km loanh quanh thì đi xe dream cũng được tuy leo dốc là hơi mệt. Nhiều đoạn đi giống như đi Ba Vì ấy. Để tớ tìm lại cái địa chỉ thuê xe mà bọ tớ thuê trên đó rồi tớ lấy cho. Thuê xe thì không cần bằng gì đâu, nói chung họ cũng thoáng thôi. Các chính là do mình vì sự an toàn của mình mà lượng sức đi lại thôi. Xe đạp thì cũng có đấy, nhưng nói chung đi lại trong thành phố thì cứ xe tuk tuk (giống như xe lam ở nhà mình) mà đi. Hix mà hơn 10 bạn gái xinh đẹp nhí nhảnh thì gay rồi, kiểu này free chắc chết quá.
    Được trockyhung sửa chữa / chuyển vào 11:44 ngày 01/05/2004
  7. choupat

choupat Thành viên mới

Bạn ơi, không cần mua vé tàu hạng 1 đâu vì hạng 2 là ok lắm rồi nhưng choupat không nhớ chính xác lắm là loại 500 bath mà choupat mua vé tàu có phải là rẻ nhất không, loại này là bạn có giường nằm bằng đệm đấy và quạt trần, nói chung service trên tàu thì hơn ở VN nhiều lắm, thân thiện và không cau có khi bạn cần hỏi cái gì đó và tàu ở thailand thì hơi khác một tẹo, lúc lên tàu thì nó như là ghế đệm ngồi thôi ( mà loại giuờng nằm đó nhé, bảo báo truớc không bạn lại bị shock....) khi tàu chạy được một lúc thì sẽ có nhân viên đến hỏi bạn là muốn nằm chứa, nếu muốn họ sẽ bắt đầu gỡ ra thành một cái giường êm ấm, đệm, ga giuờng trắng muốt sạch sẽ nên choupat nghĩ không cần mua vé hạng 1 làm gì nhưng không biết khi nào bạn sẽ đi chiengmai vì nếu đi bây giờ thì nóng khủng khiếp bạn ah, nóng không thể chịu nổi nên bạn có thể mua vé hạng 1 có điều hoà. Nhưng theo kinh nghiệm thì tàu chạy buổi tối, mở cửa sổ ra là cũng mát lắm , cái đó tuỳ bạn quyết định khi bạn sang bên Thailand.
    Ở trên tàu cũng có phục vụ đồ ăn nhưng đừng ăn vì đồ ăn trên tàu chán lắm, tiện nhất là ở ga có đồ ăn nhanh của KFC bạn ra đó mua một ít mang lên tàu ăn vừa ngon và vừa rẻ.
    Còn về khách sạn thì choupat không biết là họ có cho thuê kiểu 1 tháng không, choupat sẽ cố gắng tìm lại địa chỉ ở hồi xưa rồi bạn có thể email hỏi củ thể hơn nhé. Nếu không bạn có thể tìm trên internet và địa chỉ khách sạn rồi hỏi họ, nói chung phục vụ ở thailand không tệ lắm đâu.
    Ở Chiengmai thì bạn chẳng cần thuê xe máy đâu vì cứ lấy tuk tuk đỏ mà đi, giá rẻ lắm mà cũng tiện nữa và ở thailand lái xe lại ngược với VN nên bạn mới sang thì không nên lái vì nguy hiểm lắm và ở thailand họ lái xe nhanh khủng khiếp, nghĩ đến vẫn sợ . BẠn cũng có thể mua tour đi du lịch mấy nơi ở Chiengmai, lên đỉnh núi gì đó thì nó mát mát lạnh lạnh vào tháng 12 thôi nhưng choupat nghĩ bạn chẳng cần vì nếu ở VN phía bắc thì bạn cũng biết lạnh thế nào rồi, chỉ cho cái bọn thái quanh năm không biết lạnh là gì thôi . NGoài ra mua tour đi xem biểu diễn voi và sau đó đi cưỡi voi, cũng vui và thú vị lắm, ngồi trên voi đi dưới dòng sông hơi sâu một tý thì phải rồi xuyên qua rừng một tẹo, nói chung cũng vui lắm.
    Mà bạn ở đó, có ai ghạ gẫm đi xem hoa lan, bươm **** thì đừng đi chẳng có cái gì cả, mà lại mệt nữa, chán òm, phí cả tiền . Buổi tối thì đi chợ đêm , cũng nhiều đồ lạ và đồ bạc ở chiengmai đẹp và rẻ lắm bạn ah, mua mấy thứ đồ trang sức bằng bạc ở đó thích lắm.
    Mà sao bạn không đi nơi khác ở thailand chứ ở chiengmai không 1 tháng thì chán vô cùng, đi PHuket, Koh samui, đẹp lắm. Con gái thì cho ở BKK thôi shopping thi tha hồ nhé, vừa nhiều đồ và rẻ.
  8. phamhoangkien

Cảm ơn mấy anh nhiều nhiều, em thực ra là sang đây học trong vòng 1 tháng, địa điểm học đã xác định ở Chiengmai rồi nên trong vòng một tháng cũng chỉ quanh quẩn ở đấy thôi. Hôm qua lấy được cái bản đồ của anh trockyhung tốt quá, cảm ơn nhiều. Em không biết cái timetable của tàu ở BKK nên không biết sắp xếp và chuẩn bị trước như thế nào, vì bọn em muốn xuống BKK thì đi tàu ngay đến Chiengmai không biết có đuợc không, hay phải ở lại BKK, vé tàu cũng khó kiếm không có phải mua trước không hay cứ đến sân bay là mua được. Từ sân bay ra ga có gần không ạ.
    Cuối tuần muốn dạo chơi đâu đấy thì nên đi đâu, đi Tam giác vàng có xa quá không và có tiện xe không, quanh đấy có nơi nào hay không ạ,hôm nọ xem mấy chỗ trồng sunflower đẹp quá. Phuket và Koh samui gì đấy có xa không ạ.
  9. spearvn

spearvn Thành viên mới

Chuc ban Kien di Chiang Mai vui ve. Toi da co dip qua do nam truoc. Tuy khong the ke chi tiet nhung co mot so dia diem ma toi co the gioi thieu de ban lien he voi khach san la:
    1. Truong ban sung Chiang Mai
    2. Di Gokart, loai 250cc
    3. Cuoi voi
    Chiang Riep thi la noi cach Chiang Mai xa 180km. Kha ly thu de dao quanh. Hy vong ban tim duoc tour-guide.
    Cheer
  10. choupat

choupat Thành viên mới

Vé tàu mua rất dễ bạn ah, từ sân bay đến train station thì hơi xa đấy, mà thường bạn đi tàu thì khoảng 6h chiều là phải có mặt ở nhà ga rồi, choupat nhớ không nhầm thì tàu thường khởi hành lúc 6h30 or 7h tối gì đó. Choupat nghĩ là bạn nên ở BKK một ngày, khi đến BKK xong thì đến nhà ga mua vé tàu luôn vì nhiều lúc bạn nên mua vé trước ít nhất 1 ngày phòng nhiều lúc mình không chọn được chỗ nằm đẹp hay đông người nữa chứ mua vé tàu thì làm sao mua ở sân bay được.
    Từ chiengmai đi koh samui, phuket thì xa lắm vì chiengmai ở phia bắc còn 2 cái đảo kia thì ở phía nam cơ. Cùng xuất phát tại ga đó thì đến cái tỉnh gì ý nhỉ, tự nhiên choupat quên rồi cũng mất khoảng 12h đi tàu sau đó bạn còn phải lấy board, ship đi ra đảo mất khoảng 3, 4h tiếng nữa mới đến đươc ( đi koh samui) còn đi phuket thì cũng đến cái tỉnh đó, nhưng bạn có thể láy xe van đi mất khoảng 3h thì đến phuket.