1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Xin hỏi về công ty tư vấn du hoc!!!!

Chủ đề trong 'Du học' bởi emerald79, 08/06/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. emerald79

emerald79 Thành viên mới

Xin hỏi về công ty tư vấn du hoc!!!!

xin chào, em đang có thắc mắc đang rất cần sự giúp đỡ của mọi người. Chả là em đang có ý định đi du học Úc, nhưng không biết nên tự làm hồ sơ thế nào nên muốn nhờ đến công ty tư vấn du học, nhưng lại gặp phải 1 vấn đề nữa là khkông biết nên chọn công ty tư vấn nào mà vừa nhiệt tình vừa có uy tín. rất mong các bạn chỉ giúp, đặc biệt là những ai đã đi du học làm ơn ra tay giúp đỡ
  2. IL29SA

IL29SA Thành viên mới

T highly recommend Công ty Đức Anh.
    T đã apply qua công ty này rùi, dich vụ rất nhanh chóng, các chi tư vấn viên rất nhiệt tình nữa. Đức Anh cũng chuyên tư vấn về Du học Úc mà.
  3. kimdung89

kimdung89 Thành viên mới

Bản thân mình là số 1 .
    IDP là số 2. Còn lại thì xêm xêm nhau cả.
  4. no_less_no_more

no_less_no_more Thành viên mới

tự apply í bạn ạ. Cũng ko có j phức tạp mà mình lại chủ động được mọi thứ
  5. hoconbeou

hoconbeou Thành viên mới

Du học Úc thì sure là IDP,53 Lê Văn Hưu.
    Trước mình apply trực tiếp mấy trường ở Úc,họ còn báo với mình đại diện chính thức của trường là IDP.Tiếc là mình lại không chọn Úc,nhưng bạn bè của mình học sang Úc đều qua IDP cả.Bạn có thể yên tâm,các trường có rank từ 1 tới n,họ giúp bạn apply hết.Hoàn toàn free.Nhưng không có nghĩa là các trung tâm khác không giúp bạn được :)Chỉ là,theo ý kiến chủ quan của mình,IDP là đại diện của đa số các trường tại Úc,từ high school cho đến đại học mà thôi!
    Được hoconbeou sửa chữa / chuyển vào 18:55 ngày 09/06/2009
  6. huong47

huong47 Thành viên mới

IDP là only for ÚC rồi, nhưng ma ở đấy chảnh lắm
    Đức anh minh k thích vì có ấn tượng xấu nhiều về cty nay, nhưng có nhiều ng cũng khen..... tiếng tăm lừng lẫy thế chả lẽ lại k ra gì^^
    còn theo mình thì chẳng việc gi ma fai tự apply cho mệt
    riêng cái việc đi hỏi han các bc làm đã tốn nhiều tgian cua minh rồi, chưa kể là còn fai tim hiểu thật kỹ về nhiều vẫn đề nữa.
    cứ ra trung tâm ngta làm cho, chỉ thêm cái đặt cọc thôi mà, sau này lấy lại là free chứ có sao đâu.
    nếu bạn apply thôi thì chắc là tự làm cũng k có vấn đề gì hết, nhưng mà nếu đã qdinh đi trng nào thì mang hồ sơ ra trung tâm cho nhanh^^
    kinh nghiệm mình là thế, đóg góp tí chút , anh em đừng ném đá nha
  7. emerald79

emerald79 Thành viên mới

quả thiệt là ở IDP chảnh theo đúng nghĩa lun đó, mình đã tới đó rồi, hok cảm thấy nhiệt tình xíu nào cả. mình đã mù tịt lại gặp người chẳng có nhiệt tình nên cũng chảng biết phải hỏi gì nữa. còn nhớ hôm đó mình đi, chị Trang gì đó nói chuyện với mình đúng 5'''', sau đó lại cứ như muốn đuổi mình về để còn nói chuyện với 1 bà nào nhìn có vẻ sang trọng xếp hàng chờ sau mình. bực bội, tự ái=> về luôn không hối tiếc ,lên mạng search thì thấy co snhiều quá, khen cũng có chê cũng có...hôm trước có người giới thiêục cho mình công ty IMEC o 660 Nguyễn Trãi, P11 Q5 , không biết công ty này có được không hơ?
    Được emerald79 sửa chữa / chuyển vào 11:23 ngày 10/06/2009
  8. kimdung89

kimdung89 Thành viên mới

Em thì em nói thật với pác là nếu nv tư vấn ko quá nhiệt tình (chứ ko phải mình nói họ ngồi nghe nhạc hay xem phim cấp 3) thì đó là cái mừng cho mình. Vì sao? Vì để cho mình có cơ hội tự xem xét mọi thứ, tự điều tra và...sợt, quen với việc phải luôn chán nản...Sang Úc yên tâm mấy việc trên pác sẽ thường xuyên gặp, thường xuyên thất vọng. Ko ai dạy gì, ko ai quan tâm. Đó là giáo dục ở 1 số trường đc cho là danh tiếng hiện nay của Úc. Có khi ngủ trên lecture còn hiệu quả hơn .
    Cùng ý trên, 1 sv muốn đi du học, bất kể là cấp độ nào, việc của họ là phải biết và có định hướng rất rõ về trường, ngành mình định học ở Úc hoặc ít nhất thành phố muốn đi, mục tiêu hướng đến. Chứ ko sẽ là 1 con gà để bọn nó vặt lông đúng nghĩa . Các trường càng lởm càng chi commission nhiều, các pác nghĩ sao nếu bị tống vào 1 trường kiểu Central Queensland (yên tâm, kiểu gì cũng có 1 vài criteria đc 5* gì đó để lòe overseas students).
    Hôm em đi đến IDP đã gặp 1 số nhân vật (mà sau xin gọi luôn là "con giời") đến thành phố muốn đi cũng ko rõ, ngành muốn học cũng chẳng hay-toàn chung chung kiểu "kiếm đc ông việc ngon, tiền nhiều sau khi về"(?!). Thế thì xin bó tay. Các vị "con giời" đó chak chắn sắp đem xiền của bố mẹ ra phân phát cho thiên hạ, thật là công đức vô lượng. Em chỉ làm việc đúng 1h, sau đó mọi việc IDP phải làm chỉ là xin letter of offer, COE và khi nào có việc quan trọng thì gọi nhắn mình. Thế thôi. Chứ là em mà tư vấn, em cũng đuổi khéo ngay ai lờ mờ về nhà trc cái đã (đó là nhân đức đấy ạ). Việc đầu tiên là phải làm cho đám agents (có khi phải gọi là brokers nhỉ ) ở đó biết mình đêk phải hạng "chăn" đc, họ sẽ tự khak nể mình (phần nào) mà làm mọi thứ cho tử tế và smoothly. Chứ cứ ngơ ngơ, đến bọn bán hàng nó còn khinh khỉnh chứ nói gì nhân viên tư vấn?
    Sang Úc này thấy số người bị lừa, ta thán cả ngày nhiều xúc container ko hết mà buồn. Vì sao, vì họ khoán trắng cho cái đám "rất nhiệt tình" kia đấy ạ.
    Đôi dòng nói chung chứ ko có ý criticize bất cứ ai. Nhưng em mong trc khi đi Úc ai cũng nên tự suy xét, tính toán cho thật kỹ đã ạ.
  9. hieu_nd85

hieu_nd85 Thành viên mới

Em xin đóng góp 1 số ý kiến sau:
    1. IDP không hề miễn phí. Họ vẫn thu phí dịch vụ như thường (không phải cái application fee mà 1 số trường thu đâu nhé)
    2. Việc chảnh hay không chảnh là còn phụ thuộc vào nhân viên tư vấn. Có nhưng chị rất tốt và nhiệt tình nhưng cũng có những người lạnh như tiền, kiêu sa vô độ
    3. Mình ủng hộ việc tự apply, chỉ qua trung tâm như IDP hay đại diện của trường để nộp hồ sơ vì khi qua đó hồ sơ của mình sẽ được gửi nhanh hơn, an toàn hơn là bạn ship qua dịch vụ chuyển phát (nhiều trường cho apply online nhưng về sau vẫn bắt ship các supporting documents sang cho họ). Khi bạn tự apply bạn sẽ chủ động hơn trong mọi việc, và nó cũng trang bị cho bạn nhiều kinh nghiệm, kiến thức trong cuộc sống du học sau này. Rất may là với thời đại internet cộng với có rất nhiều anh chị bạn bè đi trước rất nhiệt tình chỉ bảo nên chắc chắn việc tìm hiểu thông tin sẽ không quá khó nếu biết cách.
    4. Còn với những bạn có nhiều xiền, ít thời gian, ngại hay không biết, không muốn mất công tìm hiều thì cứ ra mấy trung tâm tư vấn cho tiện.
    Trên đây là thiển ý của em. Mong các bác thông cảm
  10. happer

happer Thành viên mới

Thế còn du học Anh thì sao các bạn nhỉ? Tớ đang định apply vào trường Northumbria ở New (tại chị gái cũng học ở đấy).
    Tớ lo nhất khoản làm visa ấy, chứ việc apply thì ko khó khăn gì...