1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Xin hoi ve loa Jamo - B&W

Chủ đề trong 'Điện - Điện tử - Viễn thông' bởi Audiophilefan, 17/05/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Audiophilefan

Audiophilefan Thành viên mới

Em xin chào các audiophile,

Em định thay cặp loa JBL LX7 =Loa Jamo D-590 hoặc B&W 604 S3 nhưng xin hỏi có bạn nào biết sự khác nhau của 2 loa này ko? Chất âm đặc trưng của từng loại.
    Nếu mua thì mua o đâu la đúng hàng mới, xin và giá cả?
    Em đang dùng con CD DENON 3500G & AMLI ACCUPHASE E-405.

Mong các bạn chỉ hộ nhé.

Cảm ơn nhiều.

Audiophilefan
  2. audiogirl

audiogirl Thành viên mới

Chào bạn.
    Hai loại loa bạn vừa nói tới có 2 đặc trưng riêng về chất âm. Loa Jamo D590 có chất tiếng chi tiết, bass mạnh, phù hợp với nhạc hòa tấu, cổ điển. Còn B&W có trung âm dày hơn, bass nặng. Theo quan điểm cá nhân tôi thì dòng B&W đầu 6 hơi "cường điệu" âm thanh, có thể tạo ấn tượng ngay khi mới nghe nhưng khi nghe lâu mới thấy mất đi tính trung thực của âm thanh.
    Về mức độ kén amply: D590 có trở kháng 4Om, còn B&W là 8Om nhưng trên thực tế dòng B&W khó phối ghép amply hơn do "ăn dòng" nhiều hơn. Tôi đã được nghe thử Acc 405 phối với B&W 604S3 thấy tiếng không thoát, đoạn cao trào hơi hẫng.
    Về địa chỉ mua bạn có thể đến Đông thành (TPHCM) hoặc 23D HBT, 11HBT (Hà nội).
    Trong tầm tiền đó còn một số phương án lựa chọn hay hơn nhiều (theo ý kiến cá nhân tôi). Ví dụ đôi Quad 22L (giá mới khoảng 1600$) chất tiếng chi tiết, cân bằng toàn dải, nghe hòa tấu piano, guita xuất sắc.
    Nếu bác ở HN PM cho tôi để nghe thử. Tôi đang dùng amply 305 đánh với Quad 22L.
    Chúc bác mua được loa hay.
    Được audiogirl sửa chữa / chuyển vào 08:38 ngày 30/05/2006
  3. Audiophilefan

Audiophilefan Thành viên mới

Chào ban,
    Cảm ơn bạn đã cho mình lời tư vấn về loa rất hay.
    Hôm qua minh đã thử con Acc E-405 với Jamo D-590, B&W 604 S3 và con Quad 22L nhưng theo nhận xét riêng mình cũng như chất âm minh yêu thích thi mình thấy con Jamo D-590 là hay nhất. Bass sâu, tròn, xuống rất sâu. Mid & treble cân bằng chi tết. Từ đó mình kết luận trong tấm giá khoảng dưới 1600$ thì con Jamo D590 nổi trội hơn hết về cả tiêu chí chất lượng âm thanh cũng như hình thức đấy.
    Có lẽ Sunday tới minh sẽ cưới em Jamo D590 nếu như từ nay cho đến cuối tuần tới ko có mỹ nhân nào làm lây đọng lòng minh.
    Rất tiếc minh o SG nen ko thể mời bạn đến nghe và cùng trao đổi thêm về music.
    Chào bạn nhé.