1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Xin hoi ve o lai Canada khi khong duoc phep cua chinh phu

Chủ đề trong 'Canada' bởi BMW35bk, 28/05/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Color_Of_Wind

Color_Of_Wind Thành viên mới

Xem ra phương án của BMW35bk thật mạo hiểm đó.
    Tớ có biết một người cũng làm như vậy, và bác đó đã ở đây được 7 năm, ở với con trai và nuôi mấy cháu nhỏ người Việt, nên cũng đủ sinh hoạt cũng như chi phí y tế .
    Tuy nhiên, người bên Ca phải có kinh tế chắc chắn, nghĩa là có thể chi vài lần đi viện mà vẫn không bị lung lay . Chứ nếu mẹ bạn sang mà kéo theo bao nhiêu lo ấu khác cho mọi người, cả anh trai lẫn bác của bạn, thì đó không phải là một cách để đi giưỡng già.
    Anh trai bạn ở bên Ca, thì có nhiều cơ hội apply theo diện skills work. Cần phải mất 3-5 năm để anh ấy có thể có quyền bảo lãnh mẹ bạn sang một cách đường đường chính chính. Ở VN nếu gia đình có lạnh nhạt gì, thì vẫn có hàng xóm, chứ bên Ca, kiếm đâu hàng xóm mà giúp đỡ được, những lúc khó khăn chứ.
    Lần đầu tiên đi theo diện Visitor, về đúng hạn, thì lần sau sẽ có cơ hội đi lại cao. Mình nghĩ, Mẹ bạn hãy cứ đi theo diện Visitor này đi, sang để biết Canada là thế nào, sang đây có 6 tháng để lựa chọn con đường đi tiếp vẫn chưa muộn.
  2. BMW35bk

BMW35bk Thành viên mới

Cảm ơn cả nhà! Theo bác Raklei thì mẹ em chỉ cần có cái Work permit là có thể ở đó lâu dài. Nhưng để có Work permit thì hình như phải có chình độ và tiếng anh tốt, chứ mẹ em một chũ bẻ làm đôi cũng ko biết thì làm sao có cái gọi là Work permit. Bên Canada bác em có 1 tiệm bánh Pizza, nên kinh tế cũng khá. Không rõ dựa vào cái tiệm bánh này mẹ em có thể xin cấp cái Work permit được không?
    Em cũng đang suy tính để mẹ đi theo con đường hôn thê ( nếu li di được). Không rõ nếu theo con đường hôn thê thì mất bao lâu để sang đó, và phải kéo dài hợp đồng vợ chồng bao lâu thì mới được chính phủ Canada cho phéo ở lại vĩnh viễn. Nghe nói thời gian chung sống phải là 2 năm
  3. BMW35bk

BMW35bk Thành viên mới

Cảm ơn cả nhà! Theo bác Raklei thì mẹ em chỉ cần có cái Work permit là có thể ở đó lâu dài. Nhưng để có Work permit thì hình như phải có chình độ và tiếng anh tốt, chứ mẹ em một chũ bẻ làm đôi cũng ko biết thì làm sao có cái gọi là Work permit. Bên Canada bác em có 1 tiệm bánh Pizza, nên kinh tế cũng khá. Không rõ dựa vào cái tiệm bánh này mẹ em có thể xin cấp cái Work permit được không?
    Em cũng đang suy tính để mẹ đi theo con đường hôn thê ( nếu li di được). Không rõ nếu theo con đường hôn thê thì mất bao lâu để sang đó, và phải kéo dài hợp đồng vợ chồng bao lâu thì mới được chính phủ Canada cho phéo ở lại vĩnh viễn. Nghe nói thời gian chung sống phải là 2 năm
  4. dawn_of_life

dawn_of_life Thành viên mới

Diện hôn nhân đi là nhanh nhất nhưng bây giờ khó hơn xưa bạn ạh. Nếu nó thấy có gì đó không hợp lý là hay phỏng vấn lắm, mà phỏng vấn là hiếm khi đậu.
    Còn ở theo kiểu làm việc cũng hợp lý, bên này cho phép mướn những lao động mà dân Ca không có, chẳng hạn mẹ bạn có cái bằng nấu món ăn cổ truyền của vn, thì nếu nhà hàng nào cần thì sẽ tuyển dân bên Ca, đến một thời gian nào đó nếu không có thì nhà hàng đó được phép mướn lao động từ nước ngoài, vậy là mẹ bạn sẽ làm việc cho họ, ở một thời gian thì xin thử coi có cho ở dài hạn không?
  5. BMW35bk

BMW35bk Thành viên mới

Thank you a lots! Bằng nấu món ăn cổ truyền vn à? Hy vọng em sẽ mua được ở Việt Nam. Tiếc một cái tiệm bánh nhà bác em lại là Pizza, thì làm sao cần người việt làm. Không rõ bọn Canada hay soi vào những cái gì để yêu cầu phỏng vấn? Chứ hôn thê có thể là cách hay nhất?
  6. raklei

raklei Thành viên mới

Theo những gì bạn đã trình bầy thì mình đóan là bạn đang chưa nắm được các luật lệ, thủ tục liên quan đến việc nhập cảnh và lao động ở CAN. Tốt nhất bạn tự nên tìm hiểu qua trang web này, có đầy đủ thông tin và chỉ dẫn rõ ràng.
    www.cic.gc.ca
    Nếu như bạn không có khả năng đọc và hiểu các thủ tục, nội dung có liên quan đến trường hợp của mẹ bạn ở đó thì rất khó khăn và theo mình không có dạng nào (hôn thê hay lao động) là dễ dàng cả khi bạn không nắm đc luật. Chỉ còn một cách duy nhất là bạn phải có thật nhiều tiền để thuê luật sư hay các tổ chức di dân tư vấn.
  7. BMW35bk

BMW35bk Thành viên mới

Thank you a lots! Em cũng đã xem mấy trang web này. Nhìn chung thì cũng lắm được sơ sơ, nhưng em cũng muốn tham khảo ý kiến của nhiều người xem trường hợp như mẹ em thì chọn giải pháp nào là tốt nhất, có nhiều cơ hội nhất. Vì em biết nếu đã bị đại sứ quán từ chối cấp visa 1 lần thì lần sau càng khó khăn, và gần như ko có cơ hội nữa. Thanks anyway