1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Xin hướng dẫn cách cài đặt WindowXP?

Chủ đề trong 'Hỏi đáp Tin học' bởi martin, 23/10/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. martin

martin Thành viên rất tích cực

Xin hướng dẫn cách cài đặt WindowXP?

Mình đang sử dụng Window 2000 , bây giờ muốn cài đặt thêm WindowXP thì làm cách nào ? khi cài đặt 2 hệ điều hành thì có ảnh hưởng gì đến máy tính ko??? Mong các bạn hướng dẫn giúp .....

Không yêu em khi đã quen em , bắt con tim anh phải đứng yên khi đã yêu em , cả hai điều đó đều không thể đối với anh - Love@ 
  2. t

t Thành viên rất tích cực

Bác làm thế này nhé:
    1/ Pha cốc cà phê.
    2/ Mua bao thuốc.
    3/ Kiếm tờ báo.
    4/ Lấy một bộ cài đặt WinXP, chạy file setup.exe và gõ số serial vào. Thường thì nó có hai lựa chọn, Nâng cấp hoặc Cài mới hoàn toàn. Nếu bác chọn Nâng cấp thì sau khi cài xong, máy tính của bác sẽ chi có một hệ điều hành là WinXP, còn nếu chọn Cài mới thì sẽ có hai, WinXP và Win2000. Mất khoảng 1 tiếng nếu không có gì trục trặc. Lúc này thì (1), (2), (3) là rất có ích.
    Nếu máy của bác mạnh thì cài 2 hệ điều hành chẳng mần gì, khỏi lo bác à.
    Chúc cho máy tính của bác hoạt động bình thường sau khi cài xong WinXP
    t@
  3. dot223

dot223 Thành viên rất tích cực

Tôi khuyên bạn nên nâng cấp vì làm vậy sẽ dễ dàng hơn cài mới nhiều, hơn nữa không phải chỉnh lại các thứ lặt vặt và cài lại toàn bộ các trình tiện ích.
  4. Ba_Phi

Ba_Phi Thành viên rất tích cực

Tôi đồng ý với bác DOT
    Xin lỗi tôi nói thẳng, 1 người mà đi hỏi cách cài đặt hệ điều hành đó thì chắc là mới vào nghề, chưa biết nhiều. Bạn đừng giận, cái này là bình thường thôi mà, ai chả thế
    Cho nên cài theo kiểu nâng cấp (Upgrade) là dễ dàng hơn, vì như trên đã nói. Chắc bạn chưa biết cài đặt cho nên cứ dùng luôn cái cũ như Dot nói
    [red]Giàu thì nhiều người theo. Quạnh hiu trống vắng khi nghèo. Xưa trắng tay gọi tên bằng hữu. Giờ giàu sang quên kẻ tâm giao.[/red][/size=4]
  5. hoamongrongden

hoamongrongden Thành viên mới

thế có bác nào biết tại sao em cài xp chạy được mấy hôm rồi toàn bị tự động tắt máy không? lỗi shut down có phải không sử lí như thế nào. em đã cài lại mà vẫn thế. cài bản khác cũng vậy
    nhớ có nghĩa chưa quên, buồn chẳng qua vì nhớ
  6. thaibinh3n

thaibinh3n Thành viên quen thuộc

Một trong những đặt điểm của WinXP là stable, giúp cho windows khó có thể bị crash hay hư hỏng. Tắt máy cũng chính là một chức năng bảo vệ máy khi memory không đủ để run (do bạn chạy quá nhiều program trong khi máy có quá ít) hoặc cpu quá yếu (không đủ để sử lý chương trình) thì máy sẽ tự động shut down hay restart để bảo vệ (tránh bị cháy cpu, memory crash). Tôi khuyên bạn nên dùng ít nhất 256 MB (dùng 512 MB thì bạn sẽ thấy winxp tuyệt vời ra sao) và cpu speed ít ra cùng 1 Gb.
    Có 3 cách chữa không tốn tiền:
    -Trở lại windows bạn đã xài ổn định (hoặc xài win98, không bắt mắt lắm, nhưng win98 đòi hỏi không cao)
    -Gở hết các sound devide, modem, Nic....ra (chỉ còn giữ lại mouse, bàn phím, harddrive, cd-room, floppy disk), đôi khi vì các hardware không thích ứng được, nên nó hay biểu tình. Sau đó gắn vô từng cái, coi tới cái nào thì bị, dụt nó đi.
    -Nếu vẫn chơi liều xài winxp mà không muốn restart thì có thể ở trên desktop, right click nơi my computer. Ở khung System Properties, chọn Advance, ở khung "Startup and Recovery" vào Settings, ngay chỗ system failure, bỏ cái check ở "automatic restart" đi. Thì sau này dù bất gì chuyện gì xảy ra, máy vẫn không tự động restart mà vẫn chạy tới khi cháy mới thôi. (Cách này tôi hoàn toàn không ủng hộ, nhưng nói ra cho bạn biết thôi, không nên làm theo)
    À quên, nếu bạn bị restart hay shut down khi online (không online không bị) thì có thể bị nhiễm virus blaster, coi mấy topic trên để trị.
    Streamload -> giải pháp tốt nhất để share film, nhạc, software, game

7. khongchuoilam

khongchuoilam Thành viên mới

Thế này nhé nếu bác muốn cài Song Song thì cũng đơn giản thôi nhưng như thế thì máy của bác sẽ rất chậm vì 2 bộ Win bác dùng thì rất nặng vậy tôi khuyên bác nên cài đè thì hay hơn
    Nhưng nếu bác thích thì cũng ok
    đưa đĩa cài win XP vào mà chạy Setup là ok
    khi cài xong thì mỗi lần bật máy lên nó sẽ cho bác menu để lựa chọn hệ điều hành 1 là win 2000 2 là win XP
    cuoc doi sao nhieu cu chuoi the ha...hi...!
    Tu 0912306512 - 8258589