1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Xin INFO : Hoa Osaka - Muồng Hoàng Yến - Bò Cạp Nước

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi pqm7777, 11/03/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. pqm7777

pqm7777 Thành viên mới

Xin INFO : Hoa Osaka - Muồng Hoàng Yến - Bò Cạp Nước

Nhân gần nhà có cây Osaka ra hoa từ Tết đến giờ vẫn còn quá đẹp, nên lên mạng hỏi thông tin về mua giống và cách chăm sóc nó. Hy vọng có người cùng quan tâm và chia sẽ thông tin.

Hoa OSAKA hay Bò Cạp Nước hay Muồng Hoàng Yến hay Mai Dây ...
    Tên khoa học: Cassia fistula L.
    Họ: Vang Caesalpiniaceae

Đặc biệt là cây này có khá nhiều tên : cây xuân muộn (hay mai nở muộn vì cái sắc vàng của nó. Và loài hoa này thường nở muộn sau Tết) hay Lan nữ hoàng. Loài cây này được du nhập từ Hawaii.

Xin được hỏi :
    1. Mua cây giống ở đâu?
    2. Trồng bao nhiêu năm thì có thể cho hoa như những tấm ảnh ở trên?
    3. Chăm sóc nó như thế nào? (bón phân, tưới nước, trừ sâu bệnh ...)

Mong tin ..

Trong bài viết có sử dụng 1 số hình ảnh của PGS-TS Đỗ Văn Xê - Trường ĐH Cần Thơ & 1 số diễn đàn, báo đtử khác. Xin mạn phép chủ nhân của những bức hình này. Thanks !

Được pqm7777 sửa chữa / chuyển vào 08:20 ngày 12/03/2007
  2. dina50003

dina50003 Thành viên rất tích cực

3. PinkClould

PinkClould Thành viên mới

Em cũng thích, khi nào có thông tin thì cho em biết với nhé
  4. dina50003

dina50003 Thành viên rất tích cực

Ngoài các tên gọi kể trên, Muồng Hoàng Yến (MHY) còn được gọi là Muồng Hoàng Hậu. Lưu ý: Cùng có tên "Muồng", còn có mọtt số loài khác như Muồng Ngủ, Muồng Nhiều Đôi Lá....
    MHY là loại cây gỗ trung bình. Chùm hoa mọc thõng, có thể dài tới 50cm với nhiều hoa xếp thưa. Mỗi hoa có một cuóng dài. Hoa thuộc loại lớn vừa, có 5 cánh màu vàng chanh tươi. Hoa nở nhiều vào cuối xuân - đầu hạ. MHY thường mọc hoang ở bìa rừng ngập mặn.
    Hiện nay, MHY đang đưọc trồng ở nhiều nơi để làm cảnh vì những chùm hoa rủ , trông đẹp như đồ trang sức của các hoàng hậu ngày xưa...
  5. pqm7777

pqm7777 Thành viên mới

Chờ đến gần 1 giờ sáng, chỉ mong nhận được câu trả lời cho các câu hỏi trên. Thế mà ...
    Chã nhẽ trong này không có bạn nào biết chỗ mua cây giống và cách trồng loài hoa này
  6. carrot_vn

carrot_vn Thành viên mới

bạn muốn biết mua được cây giống ở đâu thì bạn fải cho mọi người biết là bạn đang sống ở đâu đã chứ.
    Trước kia khi mình học ở ĐH Cần Thơ đã có mua 1 cây hoa này về trồng. Bạn có thể liên lạc Khoa Nông Nghiệp trường ĐH CT vì trước kia mình mua ở đấy ( khoảng hơn 4 năm trước, họ có 1 khu vườn nhỏ ươm cây giống để bán bên trong trường ĐH). Vì mình mua lúc cây còn nhỏ và mang về trồng ở quê An Giang nên mình ko chính tay chăm sóc và mình rời VN trước khi cây nở hoa nên ko thể giúp bạn về cách chăm sóc cây.
    Chúc bạn may mắn tìm được cây hoa này nha. Mình cũng thích hoa này lắm.
    Nếu bạn ở miền Nam thì cách của mình la khả thi, còn ở miền Bắc thì mình chịu nhưng ma bạn có thể liên lạc Khoa Nông Nghiệp của các trường ĐH thử xem sao.
    Được carrot_vn sửa chữa / chuyển vào 09:35 ngày 12/03/2007
  7. pqm7777

pqm7777 Thành viên mới

Rất cám ơn bạn, mình đang ở HCM. Hiện tại mình đang liên lạc với PGS-TS Đỗ Văn Xê (phó hiệu trưởng) của trường ĐH Cần Thơ để tìm mua cây con và cách chăm sóc cây.
    Bạn nào đã trồng qua cây này, xin được hỏi cây trồng (từ cây con) bao nhiêu năm thì có hoa?