1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Xin lời khuyên cho bà già gà mờ

Chủ đề trong 'Du học' bởi Pi98, 11/10/2015.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Pi98

Pi98 Thành viên mới

Xin chào các anh chị em và bạn trên diễn đàn du học ^^
    Mình cứ lăn tăn mãi không dám viết ra đây nhưng lấy tinh thần của săn học bổng là phải bắt tay vào làm chứ ko nghĩ nhìu hay sợ nọ kia nên mạo muội lập topic xin lời khuyên của các anh chị.
    Sơ qua một chút về bản thân, mình tốt nghiệp ĐH ngoại thương năm 2010, khóa sinh năm 1988, điểm thì chỉ trên 7 một chút thôi (thật sự xấu hổ) :(, tiếng Anh vừa thi IELTS đang đợi kết quả, tiếng Anh thì mình có gốc học chuyên Anh rùi nhưng mạnh về ngữ pháp, câu cú, chứ kiểu speaking lại kém, vì ít có cơ hội nói TA. Nói ra lại bảo sắp U30 đến nơi ko lo lấy chồng còn du học gì, nhưng nhìn cảnh bạn bè lấy chồng xong rùi hết sinh đứa 1 lại đứa 2 chẳng làm dc gì ngoài gia đình, mình chưa cam lòng dừng lại ở đó, muốn chinh phục nốt 1 cái bằng thạc sỹ châu Âu hoặc nước nào ở Úc hoặc học bổng gì toàn phần và chi phí sinh hoạt,... thì đâu cũng đi. GPA bất lợi, tiếng Anh chưa biết trình độ cố dc mấy chấm IELTS, chỉ có một số mặt khá hơn một chút là mình có kinh nghiệm quản lý sau 2 vụ mở quán coffee và hàng cơm lỗ chổng vó :(, với lại rất chịu khó đi phượt tình nguyện ở Tây Bắc. Lý do vì sao mà dân FTU và dân tình đi du học ầm ầm, từng đó tuổi họ học xong lâu rùi, mà h mình mới nghĩ đến chuyện đi du học vì trước mình không biết nhiều, ko chịu tìm hiểu nên cứ nghĩ phải học vô cùng xuất sắc hoặc là nhà giàu mới đi du học được, nhưng sau có tìm hiểu thì đã nghe từ một số bạn nhàng nhàng giống mình, vẫn xin dc các học bổng, chỉ tiếc là các bạn ý viết trên các bài rùi các website e*** lại nên mình có khi chỉ biết tên thôi chứ ko biết làm cách nào để liên lạc với các bạn ý hỏi rõ hơn dc. H mình làm ở Hôi sở của một ngân hàng thấy cũng nhàm chán quá, mình nghĩ nếu chỉ với bằng ĐH trong nước rùi cứ làm như này thêm gần 30 năm nữa thì mình lạc hậu mất nếu ngành tài chính mà chẳng dc tiếp cận higher education ở các nước châu Âu, nên tha thiết muốn dc đi học. Ngặt một nỗi tiền đã chẳng có, lại phá sau vụ thua lỗ kinh doanh bột phát kia nên mình chỉ có thể tìm dc học bổng nào mà cover hết chi phí mới dám đi, tất nhiên với profile yếu như mình như vậy càng thu hẹp cơ hội dc học bổng :(. Mình có nghe một số anh chị nói là cứ cố gắng đi rùi sang đó đi làm thêm để trang trải chi phí nhưng mình cũng hiểu rõ tình hình là nhiều người sang đó áp lực học hành, xa nhà rất lớn nên đi làm thêm rùi sau chẳng học xong, nên mình xác định là phải tập trung học cho tốt, ko phải lo tiền, làm thêm dc càng tốt, ko thì vẫn có tiền sống thì mình mới dám đi. Bằng chứng là có một chị bằng giỏi FTU mà chị ý thông mình lắm (mình ở cùng mấy năm nên biết) mà sang đó còn kêu ầm lên vì học nặng, ko cẩn thận học lại như chơi, nên chị ý đi học ở Hà Lan 1 năm học xong rùi mà h tính ở lại làm trả nợ đã trả dc đồng nào đâu (trc khi đi vay 500tr, đc học bổng 50% học phí), vậy là 1 năm chỉ có tập trung học, ko đi làm thêm cày tiền dc.
    Chốt lại là mình muốn nhờ các bạn, các anh chị cho em lời khuyên với profile của em thì săn những học bổng như nào thì có cơ hội cao hơn ạ (thực tế em còn ko biết nhiều loại học bổng cơ, chỉ biết 1 số như Chevening, eramus mundus có vẻ toàn profile sịn mới dc )? Nếu có thể cho em xin contact cụ thể, fb hay email của anh chị nào có kinh nghiệm dc ko ạ ?
    Rất cảm ơn cả nhà đã chịu khó đọc đến đây ạ .
  2. tranhuynh207

tranhuynh207 Thành viên mới

cũng hóng trả lời, hic, em đang là sinh viên năm 3 mà kết quả cũng làng nhàng lắm, tầm 3/4 GPA , IELTS vẫn chưa thi, nhưng cố gắng thì 6.5, 7.0 chắc ổn! Hoạt động xã hội nhiều tuy nhiên giấy chứng nhận thì chỉ có vài tờ =.=", đi tự túc thì sợ bame giấu mình đi vay, để gia đình mang nợ mà học hành k ra gì thì không được :(( E thì e cũng như c, chẳng cam tâm học xong cử nhân rồi thôi :((
  3. Pi98

Pi98 Thành viên mới

chị đang đợi kết quả IELTS mà vừa lo vừa hồi hộp đây, chị ôn gấp quá để kịp có chứng chỉ nộp lấy Admission của trường mà k bít có đủ điểm nổi ko nữa, xác định là ôn thi lại để có kq ưng ý hơn, lần này check khả năng thôi (vì c học chuyên Anh nhưng lại chưa đi thi chứng chỉ bao h) để xem ở mức nào mà còn cố tiếp nhưng vẫn thấy nhục quá nếu kq thấp, hiu hiu.
  4. tranhuynh207

bữa email hỏi chị kia bên trung tâm tư vấn, chị bảo khả năng xin được bán phần còn rất thấp huống chi, đó là em giả sử e thi được 7.0 rồi =.=" mà lấy admission của trường là sao c?! e còn rất gà mờ luôn, hiccc, mà box chờ đợi vẫn không thấy ai trả lời nữa c ơi!
  5. finnfinns

finnfinns Thành viên rất tích cực

Em thì ko có nhiều kinh nghiệm nhưng chia sẻ thế thẳng này:
    - Xin học bổng cũng giống như xin việc. Nhiều bạn sinh viên ra trường nói là bạn ấy học điểm kém, kỹ năng kém, ngoại khóa kém... và gia thế ko có gì thì làm sao xin được việc tốt? Xin nói là chẳng ai trả lời được câu hỏi ấy. Học bổng/xin việc là kết quả của một quá trình, tất cả không chỉ qua giấy tờ mà còn là những gì đang có trong mỗi cá nhân. Vì vậy, chẳng ai có thể nói hồ sơ này mạnh, hồ sơ kia yếu. Tốt nhất là hỏi bản thân có gì để hơn người khác, liêu rằng bài luận của mình có ấn tượng, tầm nhìn của mình có tốt. Đi du lịch, đi phượt, tình nguyện đã cho mình những gì, hay cứ để nó trôi tuột như môn học chỉ đạt điểm 5 cho qua.
    - Chị học FTU và làm hội sở của một ngân hàng, em nghĩ khả năng tìm hiểu thông tin đã có sẵn phải tốt hơn bọn em chứ. Chị là người từng trải, bây giờ một bạn sinh viên mới ra trường nhờ chị khi nào ngân hàng này, ngân hàng kia tuyển thì thông báo cho bạn ấy biết với, bạn ấy không biết tìm thông tin ở đâu cả thì chị sẽ phản ứng như thế nào? Nhưng em chia sẻ thế này, học bổng toàn phần dạng cấp riêng cho Việt Nam thì ưu tiên khối công, và KHÔNG ưu tiên ngành học là ngành kinh tế, đặc biệt là Tài chính (thể hiện qua số suất rất là ít) mà cạnh tranh thì khủng khiếp. Em cũng nhiều bạn học FTU2, em có hỏi thì đa số là xin được HB 100% học phí rồi đi thôi, cái này thì nhiều, khó dễ tùy nước và xếp hạng trường. Và tùy khả năng chi trả mà chọn quốc gia cho phù hợp. 500tr đủ để học 2 năm kết hợp du lịch tại một số nước như Đức, Pháp, Phần Lan, Ba Lan, Hàn Quốc, Nhật Bản. Ngoài ra chị có thể học các chương trình liên kết có học bổng trong nước như Thạc sĩ chính sách công Fullbright, cấp cả sinh hoạt phí nhé, học viên chương trình này toàn nhân viên ngân hàng và các bộ ngành nhé, nên cơ hội mở rộng quan hệ rất tốt.
    - Em không tin vào việc du học rồi qua đó làm trang trải. Theo nhưng gì em hỏi từ cộng dồng du học Phần Lan và Úc thì như thế này: nên xác định tiền kiếm được sẽ dùng để đi du lịch, ngoài ra bậc đại học thì may ra trang trải được nhưng phải cố lắm và những bạn ấy cũng thuộc dạng "cày bừa", còn từ Master trờ lên thì lo học thôi. Vì thời gian học ngắn, chưa quen đã đi về rồi.
  6. nnpt

nnpt Thành viên mới

Rất đồng cảm với bạn vì mình cũng đang bắt đầu quá trình tìm kím học bổng nhưng profile lại yếu kém nên rất hoang mang :( bạn hiện đang làm hội sở ngân hàng là hơn mình lắm rồi, vì ko có HB còn có công việc tốt để tiếp tục. Mình thì công việc vẫn chưa ổn định đâu và đâu cả, ko có HB chắc cạp đất mà ăn lun :(
    Anw mình thấy @finnfinns nói đúng đấy bạn ạ, chúng ta cùng cố gắng nhé :)
  7. phamtrongdai1989

phamtrongdai1989 Thành viên tích cực

bạn thi thử Ielts ở trung tâm đi, vs học lực bạn nói qua như thế, bạn có thể apply 1 số trường ở ÚC, hay Thuy Sỹ... tương lai rất rộng mở. nếu cần tư vấn, mời bạn gọi lại vào sdt: 01648480000. chúc b thành công!
  8. tranhuynh207

Mình thi thử rồi bạn, đâu là 5.0 giờ đang luyện tiếp hic, mình thấy so với hồ sơ của các bạn khác mình yếu hơn nhiều lắm :'(, à mà bạn có thể cho mình mail để trao đổi dễ hơn được không, cám ơn bạn đã reply,hihi
  9. phamtrongdai1989

phamtrongdai1989 Thành viên tích cực

ok bạn, bạn
    5.0 thì bạn có thể đi Thụy Sỹ hoặc Sing đc, còn đi ÚC thì hơi khó, vì bạn sẽ fai sang học thêm tiếng anh đấy. bạn cho mình địa chỉ mail của bạn đi. hoặc bạn gửi vào mail thuquyen.vinahure@gmail.com nhé. thanks.