1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Xin mọi người tư vấn địa điểm đi du học phù hợp

Chủ đề trong 'Du học' bởi blackwar2212, 07/11/2012.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. blackwar2212

blackwar2212 Thành viên mới

Xin chào mọi người , hiện tại em đang là sinh viên năm 1 của học viện ngân hàng. Nhưng em có dự định đi du học trong khoảng giữa năm sau, tức là tầm tháng 6 đến tháng 10. Thực sự bây giờ em đang rất băn khoăn không biết chọn trường đại học nào phù hợp với bản thân mình nữa , nên mong mọi người tư vấn hộ em ạ, đây là 1 số tiêu chí của em
    Địa điểm : Ưu tiên UK/ US
    Tổng chi phí 1 năm : 400tr đổ lại .
    Ngành học : Ngành quản trị kinh doanh hoặc ngân hàng thương mại .

Còn đây là 1 số thông tin trong info của em
    3 năm cấp 3 : trung bình 88-89-90
    Điểm thi TN 52,5
    Trình độ Tiếng Anh : dự định đến tháng 6/2013 sẽ đạt 5.0ielts và em sẽ cố đẩy lên 6.0+ hêt sức ạ. Tại trước em học mấy môn chuyên nhiều nên khá rơi rớt tiếng anh .

Trước em có ngắm trường Stirling UK nhưng được tư vấn là trường đó rank khá thấp , nên giờ em rất băn khoăn, mong mọi người tư vấn giúp em ạ
    Cám ơn mọi người đã dành thời gian đọc bài của em , chúc các anh/chị/bạn luôn mạnh khỏe [r2)]
  2. okigen

okigen Thành viên quen thuộc

Nếu bạn định đi học thì tớ nghĩ nên check tiếng Anh khoảng 6.5+ rồi hẵng đi, nếu ko hay bị bắt một học một khóa tiếng anh ở Uk lắm. Hơn nữa tiếng anh ko tốt sang đây học rất khó, nhất là nếu bạn định đi Scotland (Stirling) là một vùng tiếng Anh khá khó nghe.

Nếu muốn đi thẳng sang học đại học thì cần check lại xem trường bạn muốn có cho ko, thông thường các trường top sẽ yêu cầu học foundation hoặc a level rồi mới học lên đại học được. Cũng có hình thức học liên kết (như HVNH có sunderland thì phải?) thì có thể sang năm cuối và được cấp bằng, nhưng các trường liên kết thường rank thấp. Trường hợp rank cao nhất tớ nhớ là Henley ( Reading) liên kết với ngoại thương nhưng ở UK nó cũng ko nổi lắm.

Để chọn trường phù hợp bạn nên xác định học xong về VN hay muốn ở lại Châu Âu làm việc. Cá nhân tớ nghĩ là đã đi học nên chọn trường top mà đi, vì thậm chí ở VN bây giờ dân du học nhiều, bộ phận tuyển dụng của cá cty lớn cũng bắt đầu phân biệt được ranking các trường rồi.
  3. blackwar2212

Thực sự thì em cũng rất muốn học thêm tiếng anh ở bên đó ạ :D
    Em cũng không muốn học hệ liên kết đâu. Cho em hỏi thêm là học xong foundation của 1 trường rồi có thể chuyển sang trường khác nếu có thành tích tốt ko ạ ?
    Cá nhân em muốn sau khi học trở về phục vụ đất nước :D
    Cho em hỏi nếu h sang US thì có phải học dự bị ko ạ và tiêu chuẩn học dự bị của nó như thế nào ạ
    Cám ơn anh đã tư vấn cho em
  4. okigen

Ối, chắc phải up một cái ava lên quá để mọi người đều biết mình là con gái o_O

Tớ mù tịt về tình hình du học US, ở UK thì ... tùy trường và tùy cả vào thành tích của bạn sau kì foundation nữa. Cá nhân tớ thấy vẫn có các trường hợp học xong foundation xong được chuyển sang trường khác, nhưng xác suất thành công thế nào thì tớ chịu. Bạn lên Svuk (https://www.facebook.com/groups/SVUK.members/) hỏi các bạn từng học undergrad chắc khá hơn.

Budget 400 tr/năm tính cả ăn ở đi lại thì khá eo hẹp đấy. Như tớ làm visa đi London thì đã phải chứng minh có đủ 1000 GBP/tháng sinh hoạt phí (nếu ở tỉnh thì cũng phải chứng minh đến 800GBP/tháng). Đấy là chưa kể còn phải chứng minh đủ tiền đóng học phí nhé. Hơn nữa tiền nào của đấy, nếu bạn muốn vào trường tốt thì cái 400tr tớ thấy rất bất khả thi, học bổng finance/business ở Anh thì khó kiếm như hái sao trên trời.

Về việc bạn có muốn về VN không, nên cân nhắc thật kỹ trước khi tuyên bố nhé. Bạn tớ đi nước ngoài từ cấp 3 rất nhiều, chưa một ai từng quay trở về "vì lòng yêu nước". Vấn đề không phải là vì họ không yêu nước, mà vì nhiều thứ khác: không quen với văn hóa làm việc kiểu Châu Á, lương thấp, không có cơ hội cọ xát, ...

Tóm lại, tớ nghĩ trước khi quyết định bạn nên cân nhắc rất, rất, rất kỹ về mục tiêu và ước mơ của mình đã. Vì 1 năm học tiếng + 1 năm học foundation + 3 năm undergrad, có tiết kiệm đến mấy thì dù ở UK hay US chắc chắn vẫn là một khoản đầu tư lớn. Một lưu ý nữa là ngành finance/business sinh viên - đặc biệt là dân Châu Á - đi rất nhiều, trong khi kinh tế thế giới thì ngày một suy thoái. Cho nên cạnh tranh thì khốc liệt, mà cơ hội việc làm của bạn thì sẽ ngày một mỏng đi đấy nhé.

Cheers :)
  5. blackwar2212

Thứ 1 , em xin lỗi vì gọi chị là " anh " ạ :P
    Thứ 2 , vấn đề tài chính thì em đúng là mù tịt ạ, có lẽ em sẽ hỏi và tham khảo thêm, còn về chứng minh tài chính thì em nghĩ chắc là được [:D]
    Cái vụ học bổng chị nói lại càng làm em thêm hứng thú . Chỉ khó chứ ko phải bất khả thi đúng không ạ :D

Thứ 3 , vì 1 số lí do ko tiện nói ra nhưng em chắc chắn sẽ quay về VN làm việc , nói mọi người đừng bảo em chém gió nhưng đúng là thế ạ! Rõ hơn 1 chút thì là việc gia đình [r32)]

EM hỏi thêm 1 chút là ở UK việc đăng ký foundation giữa các trường rank cao và rank thấp có sự chênh lệch yêu cầu không ạ ?

Cám ơn chị rất nhiều, mong chị giải đáp cho em >:D<
  6. okigen

Hơ, mình học master ở đây chứ không học undergrad nên không biết vụ đó đâu. Bạn lên svuk hỏi chắc nhanh hơn ;)

Nếu muốn giành học bổng thì phải đầu tư nhiều ngay từ năm nay đấy. Ít nhất nên cố IELTS 7.0+, mà cái đấy cũng chỉ là 1 điều kiện nhỏ trong bộ hồ sơ của bạn thôi, còn nhiều thứ khác lắm.
  7. hadoan12

hadoan12 Thành viên mới

Mình hiện đang là du học sinh bên Anh, nếu bạn cần hỏi thông tin gì liên quan mình có thể trả lời giúp bạn :)
  8. PhuongThao2301

PhuongThao2301 Thành viên mới

Bạn ơi bạn thử vào trang này tra cứu khoá học và học bổng nhé :) tra theo địa điểm, ngành học là sẽ ra rất nhiều thông tin
    http://www.hotcourses.vn/
  9. phamtrongdai1989

phamtrongdai1989 Thành viên tích cực

ko biết giờ bạn đã đi học j chưa? nhưng điều kiện của bạn, đủ để bạn đi du học Sing hoặc ÚC nhé.