1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Xin thông tin về bãi Thiên Cầm

Chủ đề trong 'Du lịch' bởi Meodaugau, 23/07/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Meodaugau

Meodaugau Thành viên quen thuộc

Hờ, bạn anhson_coalimex câu bài lộ quá, buồn cười, hờ hờ

Bạn lipit83 mai đi mà thức khuya xế. Thiên Cầm tớ đi nhiều phết rồi đấy, chỗ đó có thể nói là đáng đi nhất trong số các biển ven QL1 bạn à.

Cách đây độ 6 năm tớ đến đấy thì ôi thôi, hoang sơ vô cùng, chỉ có mỗi cái nhà khách bộ Cớm, mí lại một cái quán nước nhất định chỉ bán mì tôm + mực nướng + bánh đa thôi, không có gì thêm. Còn thì nào làng chài, nào bãi cát rộng thênh, rau muống biển tím ngắt và rừng phi lao xanh xanh, thích lắm. Biển thì khỏi lo, thoai thoải một cách an toàn và nước khí trong bạn ạ.

Mỗi tội du lịch về là thiên nhiên bị biến thái ngay. Hôm nọ ra lại thấy buồn quá, ai đời nó quệt ngay một con đường cắt đôi biển và khu nhà nghỉ, hàng quán xí xọn cứ như Sầm Sơn vậy, lại còn làm lan can kiểu ven sông Hàn Đà Nẵng, túm nại nà rất dơ. Được cái bây giờ nhiều khách sạn, nhà nghỉ tiện nghi hơn. Nhưng bạn cố gắng vào được THiên Ý là tốt nhất nhé.

Thấy các anh zai trong đoàn kể là được dân tình ở đấy hỏi thăm xem có "nhu cầu" gì không, hí hí, Thiên Cầm bây giờ hiếu khách thế!
    Được Meodaugau sửa chữa / chuyển vào 02:00 ngày 23/07/2004
  2. lyylyus

lyylyus Thành viên quen thuộc

Xin thông tin về bãi Thiên Cầm

Hè này bọn bạn thân em định tổ chức đi biển , loanh quanh thì cũng đã đi hết cả rồi , mấy đứa bảo là bãi Thiên Cầm (đi qua Hà Tĩnh ) ai đi rồi về cũng khen là đẹp lắm . Em chưa biết tí mô tê gì, hôm nọ gọi đt hỏi thuê xe đi kêu là hết tầm 3T tiền xe, tình hình gay cấn đối với mấy đứa Sv quá. Em tính đi tàu từ đây vào Hà Tĩnh rồi từ Hà Tĩnh thuê xe ra thẳng bãi, nhưng kinh nghiệm năm ngoái bọn em đi Hải Thịnh với hoàn cảnh đấy bị bắt nạt khủng khiếp lúc lơ ngơ xuống ga, cứ thấy lo lo.Em tìm đọc về xe của Sinhcafe thì không hiểu là có xe vào trong đấy không, cũng không rõ hơn nữa là vé như thế thì đi như thế nào , ví dụ vé là 10$ thì cả đi về hay là 1 chiều, còn nếu là cả đi về thì ngày nào cũng có xe từ đấy đi về ạ ?
    Box Du lịch có ai đã từng đi Thiên Cầm rồi thì giúp cho em ít thông tin với kinh nghiệm với ạ. Em đang cần gấp nữa .Em cám ơn các bác nhiều nhiều.
  3. salett2

salett2 Thành viên mới

Bãi Thiên Cầm ở cách thị xã Hà Tĩnh hơn 20 km, nằm huyện Cẩm Xuyên ở đây núi không cao, lại nằm kề biển tạo thành cảnh sơn thủy hữu tình. Đây là một vùng còn khá hoang sơ. Chỉ có tiếng sóng dội vào hang núi khiến những chuông đá, khánh đá vọng vang trở thành khúc nhạc muôn điệu như những tiếng đàn trời có tự ngàn xưa.Bãi biển Thiên Cầm như một hình cánh cung trải dài gần 3 km bắt đầu từ núi Thiên Cầm đến núi Đầu Voi, cùng với Cùm Nậy (núi lớn) và Cùm Con (núi bé) tạo nên những phím đàn trời án ngự dòng suối Kỳ La trong vắt này uốn lượn rồi đổ ra biển. Ngày xưa Vua Hùng trên đường xuống phương nam, đến đây, nghe tiếng sóng vỗ vào hang núi vọng ra âm thanh vẳng lại như tiếng đàn bay lơ lửng trong không gian, nên nhà vua đặt tên núi là Thiên Cầm (đàn trời).
    Bờ cát trắng chạy dài thoai thoải hàng trăm mét ra biển, nước biển trong vắt và âm vang đàn trời trên núi Thiên Cầm, ngoài khơi xa là đã làm nên sự hấp dẫn của vùng biển này. Đây là vùng biển đẹp nhất nhì miền Trung .
    Tới đây ngoài tắm biển bạn còn có thể thăm :
    - Chùa Yên Lạc xây dựng từ thế kỷ 13, nơi có bộ tranh "Thập Điện Diêm Vương" nổi tiếng.
    - Thăm quan núi Thiên Cầm, chùa Thiên Cầm, con đường Bắt, hang đá Hồ Quý Ly.
    - Đi tàu thăm quan đảo Én, Bóc với nước suối Tiên.
    Và có thể thăm khu du lịch sinh thái Hồ Kẻ Gỗ?.
    Cách tốt nhất để đi thiên Cầm là đi bằng tàu hoả. Khởi hành từ Hà Nội vào lúc 10 giờ đêm bằng tàu hoả, 6 giờ sáng đến Vinh (tàu Thống nhất không đỗ ở Hà Tĩnh), đến ga Vinh bắt xe ô tô đi khoảng 34km về phía Nam là đến bãi biển Thiên Cầm, Huyện Cẩm Xuyên - tỉnh Hà Tĩnh.
    Nếu đi bằng ô tô thì đi theo tuyến quốc lộ 1về phía nam. Hà Tĩnh cách Hà Nội khoảng 341km, Thiên Cầm ở cách Hà Tĩnh khoảng 20km.
    Nhà khách Công An
    Địa chỉ: Làng Thiên Cầm, H. Cẩm Xuyên, Ha Tinh
    ĐT: 862275/ 862277
    Nhà khách Công Đoàn
    Địa chỉ: Làng Thiên Cầm, H. Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh
    ĐT: 862226
  4. salett2

salett2 Thành viên mới

Còn dụ bạn nói đi xe của Sinh cafe thì tôi chịu, chả bao giờ tôi đi xe của Sinh cafe cả nên thua. Chắc nhìn bạn dễ thương quá khi xuống ga mới bị bắt nạn, chứ cứ kênh lên mà đi thì ai biết bạn là ai. Còn nếu ko bạn đi theo tour cũng được hình như ngoài 157 phố Huế bán là : 600/ 1pax thì phải. Tôi cũng chả rành lắm. nhưng tôi thấy cứ thuê xe mà đi cho nó tiện. muốn đi đâu cũng được.
  5. lyylyus

lyylyus Thành viên quen thuộc

May quá, em cám ơn bác nhiều nhiều
  6. canandcannot

canandcannot Thành viên mới

Đi Thiên Cầm khá hay, bãi biển đẹp, yên tĩnh, ko có cảnh buôn bán, chém khách , rất thích hợp để đi nghỉ. Nhưng bạn cũng nên cẩn thận vì ko hiểu do nước biển có gì hay do sứa xiếc gì đó mà mọi người chỗ tôi đi về đều bị dị ứng, mẩn ngứa. Và hãy nhớ mang theo đồ ăn, ở đây hàng quán gần như ko có, muốn ăn mì tôm cũng ko có quán bán đâu, phải đi xa lắm đấy.
  7. B.Fut

B.Fut Thành viên quen thuộc

Đã cất công vào Hà Tĩnh rồi thì đến thử Thạch Hải bạn à. Nếu bạn thích một nơi yên tĩnh thì tôi cho chỗ này là lí tưởng đấy. Biển ở đây hoang sơ và đẹp hơn nhiều so với Thiên Cầm. Bãi biển Thiên Cầm dốc trong khi đó Thạch Hải thoải hơn nhiều, sóng cũng lặng hơn và nước rất trong. Bạn đến thị xã Hà Tĩnh thì rẽ trái chạy khoảng 6-7km nữa.
    Tên Thiên Cầm có nhiều nghĩa. Tôi thì hiểu là đàn trời còn dân địa phương nói là nơi Hồ Quí Ly bị bắt. Trời bắt - Thiên Cầm.
    Chúc nghỉ hè vui vẻ.

8. green_daisy

green_daisy Thành viên mới

Dịch vụ ở Thạch Hải thế nào hả bạn? Có chỗ nào chơi ở gần đó nữa không?
    Nếu đi từ HN vào bằng tàu, có thể đi vào Thạch Hải bằng xe ôm hay ô tô. Nói cụ thể hơn chút nhé, cám ơn nhiều nhiều.
  9. Guest

Guest Guest

Tôi cũng đang tính chui xuống Hà Tĩnh vài ngày nhưng ko biết gì mấy bãi biển này. Ko biết gì hết. Tình hình hàng quán dịch vụ thế nào?? xe cộ di chuyển ra sao??giá cả vung này chát hay bèo??khách sạn nhà nghỉ ? chất lượng ? giá cả?v.v..........Các cao thủ lang thang vào xoá mù chữ giúp với
  10. johnie

johnie Thành viên quen thuộc

llnn ơi, nếu đi một mình thì em cần gì mấy thông tin đó. Cứ khoác balô xách vũ khí mà lên đường thôi. Mình thì quẳng vào đâu mà chả được.
    Còn nếu đi kiểu gia đình (có người già, con trẻ..) thì em PM cho cậu loops. Hắn sẽ giúp.