1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Xin tư vấn để khởi kiện án kinh tế.

Chủ đề trong 'Khoa học Pháp lý' bởi phambienngoc, 10/05/2011.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. phambienngoc

phambienngoc Thành viên mới

Chào các bạn.

Mình là tên là Ngọc là GĐ của 1 công ty kinh doanh tại Hà Nội. Mình vào đây để xin nhờ các bạn tư vấn cho trường hợp của mình để khởi kiện 1 vụ án vi phạm hợp đồng kinh doanh.

Số là cty mình ký hợp đồng mua bán với một công ty(cũng khá có tiếng) tại Hải Phòng. Bên mình(bên A) là bên mua, còn bên kia(bên B) là bên sản xuất, bán.

Bên A (mình) đã thực hiện trách nhiệm của người mua là đặt cọc tiền hợp đồng, cử cán bộ kỹ thuật hỗ trợ; nhưng bên B không thực hiện hợp đồng. Sau 1 thời gian dài đốc thúc không có kết quả nên bên mình đã quyết định gửi công văn đề nghị chấm dứt hợp đồng, yêu cầu bên kia trả lại tiền đặt cọc và một số vật tư bên mình đã ứng ra. Số tiền tổng cộng là khoảng 20 triệu đồng.

Tuy nhiên bên kia lần lữa không trả lời chính thức bằng văn bản, trong cuộc họp với bên đó họ cũng công nhận là không thực hiện được hợp đồng nhưng không chịu ký vào biên bản họp. Mình thấy vậy nên quyết định sẽ khởi kiện ra pháp luật.

Mặc dù số tiền là nhỏ nhưng thái độ của bên B là dây dưa không hợp tác nên mình quyết tâm sẽ khởi kiện, mặc dù có thể mình sẽ tốn công sức đi lại nhiều hơn số tiền đòi được. Có lẽ bên B cũng nghĩ rằng số tiền không nhiều nên bên mình sẽ không khởi kiện, nhưng mình sẽ cho họ thấy làm ăn không đàng hoàng thì phải chịu hậu quả. Và cũng nhân đây mình cũng muốn tập luyện kinh nghiệm về kiện cáo để rút ra các bài học thực tế, vì mình cũng còn mới kinh doanh vài năm nên sau này có thể mình sẽ gặp những trường hợp thật sự khó, thiệt hại nhiều hơn thì may ra có kinh nghiệm cũng đỡ phần nào.

Mong được các bạn giúp đỡ, trước hết là thủ tục kiện cần có những gì để mình chuẩn bị. Và trong quá trình xử thì mình cũng xin cập nhật để được các bạn tư vấn.

Xin cám ơn.
  2. thaomoc

thaomoc Thành viên mới

Tớ biết đôi chút về vấn đề này nên mạo muội tư vấn.

Trước hết phải để ý đến thời hạn khởi kiện. Nếu việc tranh chấp HĐ này của Ngọc diễn ra trong 2 năm thì ok vì: THỜI HẠN KHỞI KIỆN LÀ 2 NĂM KỂ TỪ NGÀY QUYỀN VÀ LỢI ÍCH BỊ XÂM PHẠM.

Về TÒA ÁN nơi thụ lý hồ sơ: Ngọc phải nộp tại tòa án địa phương nơi phát sinh tranh chấp trong quan hệ hợp đồng hoặc tòa án nơi bên bị kiện có trụ sở. Nếu là huyện thì nộp tòa án huyện, quận thì quận (ví dụ thế).

HỒ SƠ nộp gồm:
    1. Đơn yêu cầu giải quyết vụ án dân sự.
    Thông thường các tòa án tp có mẫu, các tòa án quận huyện thì ko có.
    Nội dung đơn thường là:

Cộng hòa xã hội ...
    Độc lập ...
    Đơn yêu cầu giải quyết vụ án dân sự ( tranh chấp hợp đồng kinh tế).
    Kính gửi: Tòa án nhân dân quận (huyện) ...
    - Bên khởi kiện:
    + Công ty ...
    + Trụ sở tại ...
    + Người đại diện theo pháp luật: Ông ( bà ) tên ...
    - Bên bị kiện
    + Công ty ...
    + Trụ sở tại ...
    + Người đại diện theo pháp luật: Ông ( bà ) tên ...
    Ngày .... Bên A ( Công ty ...) và bên B ( Công ty ...) đã ký hợp đồng số ... về ... Trong quá trình thực hiện hợp đồng .....
    ( Phần này cụ thể sự việc thế nào, bạn trình bày rõ ràng theo trình tự thời gian).
    Ký tên ...
    2. Hợp đồng kinh tế giữa 2 bên, phụ lục kèm theo ( nếu có).
    3. Các tài liệu liên quan đến quá trình thực hiện hợp đồng, liên quan đến tài sản cầm cố, thế chấp, biên bản bàn giao, nghiệm thu, ký nhận tiền đặt cọc ...)
    4. Biên bản cuộc họp giữa 2 bên. Như bạn nói, bên B không ký vào biên bản thì tốt hơn phải có người làm chứng ký vào biên bản đó. Nếu ko có thì bạn vẫn gửi biên bản này trong hồ sơ.
    5. Quyết định hay công văn gửi bên B yêu cầu thanh lý hợp đồng ( hoặc giấy tờ có liên quan)
    6. Quyết định thành lập công ty của bạn
    7. Điều lệ hoạt động công ty của bạn
    8. Trường hợp nếu công ty của bạn là chi nhánh/ cty con thuộc 1 công ty mẹ thì Bạn chỉ có thể đứng tên khơi kiện khi Công ty bạn có con dấu riêng, hạch toán riêng và có giấy ủy quyền của công ty mẹ trong việc thành lập và hoạt động kd. Nếu không thì người đại diện khởi kiện phải là GD công ty mẹ.
    -----------------------------Tự động gộp Reply ---------------------------
    9. Bảng kê các tài liệu nộp trong hồ sơ.

Sau đó nếu hồ sơ của bạn đầy đủ, tòa án sẽ nhận thụ lý, bạn nộp 1 phần án phí. Trong 1-2 tháng sẽ được giải quyết. Nếu vòng sơ thẩm ko được thông qua thì gửi tòa án thành phố.
  3. phambienngoc

phambienngoc Thành viên mới

Cám ơn bạn thaomoc nhé.

Mình sẽ update tình hình kiện cáo để được mọi ng tư vấn.

Tks All.
  4. live_is_fun

live_is_fun Thành viên mới

nếu bên B không ký biên bản họp thì bạn có thể sử dụng các phương án sau:
    1. có chứng nhận, xác thực của ngươì thứ 3 (chứng kiến sự việc)
    2. tài liệu ghi âm, chụp hình, quay phim do bạn cung cấp
    hai yếu tố này rất quan trọng, đôi lúc quyết định bạn có thắng kiện hay không, và bạn cần chú ý áp dụng trong những giao dịch không chính thức (không có biên bản, hợp đồng, chứng từ thu - chi, chuyển tiền) trong tương lai vì đây là những giao dịch chắc bạn sẽ gặp nhưng chúng có độ rủi ro cao.
    Thân
  5. motsach2008

motsach2008 Thành viên mới

Vụ này thế nào rồi nhỉ? Chủ topic vào cập nhật tình hình để pà con còn hỗ trợ chứ