1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Xin tư vấn về thủ tục cấp sổ đỏ - Gấp lắm ạ

Chủ đề trong 'Khoa học Pháp lý' bởi RomanticStory, 05/12/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. RomanticStory

RomanticStory Thành viên quen thuộc

Xin tư vấn về thủ tục cấp sổ đỏ - Gấp lắm ạ

Kính nhờ luật sư nào chuyên nghiền ngẫm về luật đất đai giải đáp giúp:
    - Nhà em ở quê (nhưng cũng là thành phố đấy ạ) mua đất từ trước năm 1998 và đã có giấy chứng nhận quyền sử dụng . Đến năm 2000 đã được cấp lại sổ đỏ, diện tích ghi trên sổ là hơn 400m2.
    Mới đây em đã bán một phần đất, nhưng đến khi đi làm thủ tục tách thửa thì được người tiếp nhận trả lời là không giải quyết được với lý do, theo quy định mới của pháp luật đất đai, sổ đỏ từ năm 2000 thì giờ phải làm lại, và chỉ công nhận hạn mức 300m2 là đất thổ cư, còn lại là đất vớ vẩn .
    Em đã đọc một số văn bản pháp luật mà không tìm thấy chỗ nào quy định như thế đối với trường hợp này ạ . Hay là có cái chỗ quy định nào nó như thế thật, nên nhờ các chuyên gia giải đáp giúp .
    Có phải người tiếp nhận hồ sơ định "cò quay" nhà em không?
    Em xin cảm ơn trước.
  2. Lycapheda

Lycapheda Thành viên mới

Bạn bị cò quay rồi. Các giấy chứng nhận QSDđ đều có giá trị. Trong sổ đỏ cũ đã công nhận 400m2 đất thổ cư thì có đổi sổ diện tích này cũng k thay đổi. Chỉ xác định hạn mức đất thổ cư trong trường hợp làm sổ đỏ lần đầu.
  3. RomanticStory

RomanticStory Thành viên quen thuộc

Cảm ơn bác đã trả lời giúp .
    Nhưng nếu chỉ nói thế thì em cãi sao lại mấy cái người định ăn người đó hả bác . Bác biết về luật thì dạy em cách dùng luật chi tiết để đập lại họ với .
    Em là tính rất nóng nảy, chỉ muốn đập cho một phát vào mặt, nếu đúng là nó định "cò quay" ạ .
  4. worldcup2006

worldcup2006 Thành viên mới Đang bị khóa

Tớ đếch phải nuật sư nhưng có thể nói rằng thằng trả lời cho cậu nói đúng đó.
    Đất 400m2 mà được công nhận 300m2 thổ cư là quá lý tưởng.( Nhiều miếng 1000m2 nhưng chỉ được công nhận 300m3 thổ cư thôi )
    Do đó muốn tách thửa thì phải chia 100m2 hoặc 150m2 thổ cư ...( tùy thương lượng ) cho người mua.
    Còn ko thì cách nhanh và tốt nhất là nên xin thổ cư luôn 400m2 ( đóng thêm tiền thuế cho 100m2 còn lại ---> tốn kém nhưng mà làm được) bồi dưỡng cho cái thằng kia hoặc nhờ cty làm cho.
    cũng mất cỡ 100 triệu tùy giá đất
  5. chicken_2006

chicken_2006 Thành viên mới

Tiện chủ đề về sổ đỏ, em xin phép bác chủ topic cho em post thắc mắc của em:
    Trên sổ đỏ có ghi:
    diện tích sử dụng riêng: xx m2
    diện tích sử dụng chung: xx m2
    Các bác cho em hỏi là diện tích sử dụng chung là gì vậy? sao có sổ ghi có sổ không ghi cái diện tích chung này?
  6. worldcup2006

worldcup2006 Thành viên mới Đang bị khóa

KO ghi : riêng tất